Jump to content

ระบบเกมเดียวนี้แย่มาก

ช่วยโหวดให้หน่อยอยากรุ้ว่า

• Please log in to reply
158 replies to this topic

Poll: จริงไหม (82 members have cast votes)

You have to complete 20 battles in order to participate this poll.

ไม่มีพรีเมียมแล้วเจอทีมแพ้บ่อย

1. จริง (21 votes [25.61%] - View)

Percentage of vote: 25.61%

2. ไม่จริง (61 votes [74.39%] - View)

Percentage of vote: 74.39%

ระบบล็อกเกม15/5หรือ15/6 และ15/7หรือ15/8

1. จริงเคยเจอ (20 votes [24.39%] - View)

Percentage of vote: 24.39%

2. ไม่เห็นจะมีเลย (62 votes [75.61%] - View)

Percentage of vote: 75.61%

ถ้าคุณถูกให้อยุ่ทีมแพ้จะถุกทำให้มองไม่เห้นหรือยิงไม่ค่อยโดน

1. ใช่เจอบ่อย (15 votes [18.29%] - View)

Percentage of vote: 18.29%

2. ไม่น่าจะใช่ (17 votes [20.73%] - View)

Percentage of vote: 20.73%

3. ไม่จริงอย่างยิ่ง (50 votes [60.98%] - View)

Percentage of vote: 60.98%

ถ้าคุณไม่มีพรีเมียมจะทำอะไรไม่ค่อยได้ ยิงไม่ค่อยโดน หรือ ถูกเห็นง่ายกว่ามีพรีเมียม

1. จริงเจอประจำ (12 votes [14.63%] - View)

Percentage of vote: 14.63%

2. มีบ้างบ้างครั้ง (6 votes [7.32%] - View)

Percentage of vote: 7.32%

3. ไม่แน่ใจ (7 votes [8.54%] - View)

Percentage of vote: 8.54%

4. ไม่จริงเลย (57 votes [69.51%] - View)

Percentage of vote: 69.51%

Vote Hide poll

LionInlove #141 Posted 25 April 2015 - 11:04 AM

Corporal

• Member
  • 26956 battles
  • 23

View Postpototype, on 24 April 2015 - 10:38 PM, said:

ส่วนเรื่องค่าต่างๆของรถต่างประเภทผมว่าถูกละครับ ทุกประเภทมันมีหน้าที่ของมันอยู่ รถคันเดียวให้เด่นทุกด้านscoutก็ได้ ปืนก็แรง ปืนแม่นแถมยิงไวอีก วิ่งเร็ว เกราะหนา รวมอยู่ในรถคันเดียวมันจะบินได้เอานะครับ :playing:

ไม่เกี่ยวกับประเภทของรถ " อย่าเข้าใจผิด "  รถแต่ละประเภทมันมีหน้าที่ของมันอยู่แล้ว ไม่ต้องอธิบายผมเล่นมาหมื่นเกมทำไมจะไม่รู้  ค่าต่างๆที่ผมหมายถึงคือค่าที่แสดงคุณสมบัติของรถถังคันนั้นนะครับ มันตรงกับความเป็นจริงไหม อย่างบางคันระบุความเร็ว 40 วิ่งจริง 30 ความแรงของปืน ความต้านทานเกราะ ผมว่าหลายท่านก็คงรู้สึกเหมือนกันว่าบางทีมันถูกปรับเปลื่ยน ทั้งที่ใช้คันเดิมๆ แต่ความสามารถเปลื่ยนไป 

LionInlove #142 Posted 25 April 2015 - 11:17 AM

Corporal

• Member
  • 23

View Postmig31foxhound, on 25 April 2015 - 04:07 AM, said:

คำตอบคือใช่ ลองให้คุณเป็นผู้บริหารดู ถ้าคุณจะมามัวแต่รอคำขอของลูกค้า ซึ่งจะมีเข้ามาเท่าไหร่ก็ไม่รู้ คนนึงขออย่างอีกคนขออีกอย่างแล้วมันก็ขัดแย้งกันฟังไปฟังมาจะแก้ก็ไม่ได้ได้แก้ เพราะแบบนี้เลยต้องฟังเสียงส่วนรวมหรืออาจจะไม่ฟังเลยแต่ดูสถิติเอาแล้วแก้ให้มันเป็นกลางที่สุด ถึงยังไงพวกขี้บ่นก็มีอยู่ทั่วไปอยู่แล้วแก้ยังไงเสียงบ่นก่นด่าก็ไม่หมดไปหรอก ดังนั้นจงยอมรับแต่โดยดี เพราะว่าถ้าคุณสมหวังมันจะต้องมีคนผิดหวังเสมอ และเมื่อคุณผิดหวังมันจะต้องมีคนสมหวังเช่นกัน

นี่ไม่ใช่ตลาดสดแถวบ้านจะมาตีสนิทกับพ่อค้าแม่ขายแล้วขอมีอภิสิทธิ์กันได้ แต่นี่มันเกมออนไลน์เชี่อมกันทั้งภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้โดยที่บริษัทแม่ตั้งอยู่ที่เบรารุส ซึ่งได้เปิดเกมนี้ให้คนทั้งโลก ย้ำ คนทั้งโลก ได้เล่นกัน ไม่ต้องอ้างประชากร 7 พันล้านคนหรอก เอาแค่พันเดียวก็พอ แค่คำขอต่างๆ นานาของคนแค่พันเดียว คุณคิดว่าในฐานะผู้บริหารคุณจะไล่บริการให้สมใจทุกคนได้ไหม

และสถานการณ์ในเกมนั้น ถ้าวิ่งเข้ามายิงยังไงก็ต้องเห็น แต่ท่าทางจะไม่ได้วิ่งเข้ามายิงน่าจะส่องจากหลังพุ่มไม้มากกว่า อีกฝ่ายคงมีรถถังเบาเป็นงานแอบย่องเข้ามาส่องแล้วก็ไม่ยิงปล่อยให้พวกปืนโตๆ ข้างหลังจัดการ ส่วนตัวเองนั่งดูด exp สบายใจเฉิบ และรู้หรือไม่ว่ารถถังเบาเป็นรถถังแบบเดียวที่ไม่ว่าจะทำอะไรยกเว้นยิงปืนก็ไม่เสียค่าพรางถ้าไม่นับตาข่ายพรางที่ออกตัวปุ้บก็หายปั้บ ผมก็เคยทำลักษณะคล้ายๆ กันกับ T20 เกมนั้นผมเป็น top tier ด้วย คือวิ่งไปหลบ ไม่ยิง พอผ่านไปสักระยะหนึ่งมันไม่มีอะไรให้ส่องค่อยยิง จบเกมผม top damage top assist top spot กำไรอื้อเลย

Spoiler

รู้ครับว่ารูปมันเก่าแล้ว แต่แค่จะบอกว่าคุณอาจโดนเล่นงานในลักษณะนี้ เคยเห็นรถถังเบามีผลงานแบบนี้ไหม ถ้าไม่เคยก็ขอบอกเลยว่านี่คือสิ่งที่พวกรถถังเบาเป็นงานทำหรือพยายามทำกันเป็นประจำ

ผู้บริหารก็ต้องมองถึงปัญหาไม่ใช่หรอครับ ผมไม่ได้ว่าจะให้ทำตามใจลูกค้าทั้งหมด แต่คือมันต้องมีมาตรฐานสิ  ไม่ใช่อยากจะปรับอะไรก็ตามใจ ...   เป็นลูกค้าก็ใช้ๆไปตามที่ให้นั่นละ ที่ผมเคยเจอเล่นแบบสุ่ม  TD  ประมาณ 10คัน สู้กับ MT 10 คัน ระบบ จัดเกมได้เยี่ยมยอดมาก เสียดายตอนนั้นผมยังแคปภาพไม่เป็นจะเอามาลงให้ดู

ส่วนเรื่องที่ทีมผมโดนยิง แต่ไม่เห็นตัวนี่ มันข้ามเนินขึ้นมายิงนะครับ แต่ไม่เห็นตัว

จุด F2 ลองดูครับ

mig31foxhound #143 Posted 25 April 2015 - 03:51 PM

Frenchie of RTA2

• Beta-Tester
  • 20208 battles
  • 3,881
  • [T-B-F] T-B-F

TD vs MT นั่นมันต้องโทษ rng แล้วล่ะ

do you know rng?

RNG คือ Random Number Generator หรือก็คือเครื่องสุ่มตัวเลขนั่นแหละ ไม่เห็นจะแปลกที่จะมีอะไรแบบนั้น คุณยังดีที่ไม่ได้เล่นสมัยที่ผมเล่น arty 15 คันในห้องเดียวก็เจอมาแล้ว แค่ TD 10 vs MT 10 มันขี้ประติ๋ว หรือคุณอยากจะลองเอา KV-3 tier 6 ไปฉะกับ Maus โดยไม่ต้องให้ใครลากเข้าไปล่ะ

ส่วนข้ามเนินมายิง โดนยิงก่อนแล้วค่อยเห็นใช่ไหม ถ้าใช่ก็คือพวกโผล่ยิงโดยไม่เล็งวัดดวงเอาโผล่แปปเดียวแล้วค่อยโผล่ นั่นก็ปกติ แต่ถ้าระยะนั้นมีหรือไม่มีรถถังเบามันก็ไม่เกี่ยวแล้ว ตรงนั้นผมก็เคยเอา Pershing ไปผุบโผล่เหมือนกัน ตอนที่อีกฝ่ายเห็นผมก็คือตอนที่ผมโผล่ออกไปแล้วกำลังเล็ง แต่ถ้าโดนแล้วไม่เห็น arty ชัว โดยเฉพาะของอังกฤษรู้ใช่ไหมว่า tier 5-6 มุมมันย้อยขนาดไหน หรืออาจจะเป็น Crusader SP ที่ติดปืนของ Bert

และผู้บริหารมองปัญหา ปัญหาคือมันจะมีพวกขี้บ่นแบบคุณอยู่ทั่วทุกสารทิศ คุณเห็นทุกอย่างที่คุณสู้ไม่ได้หรือเป็นปัญหาสำหรับคุณเป็นเรื่องใหญ่ คือเอาตัวเองเป็นที่ตั้งนั่นแหละคุณแค่มีแนวร่วมเป็นพวกขี้บ่นที่มีปัญหาเหมือนคุณเท่านั่นเอง ซึ่งเป็นแค่เศษเสี้ยวของผู้เล่นทั้งหมดแต่คุณกลับคิดว่าพวกคุณเป็นเสียงส่วนใหญ่ทั้งที่ผลโหวตก็เห็นๆ กันอยู่ แล้วก็เวลาแก้เขาจะเอาเรื่องใหญ่หรือเรื่องสำคัญก่อน แค่ MM จัด TD 10 vs MT 10 ถ้า tier มันเท่ากันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรหรอก และถ้าพวกคุณเป็นเศษเสี้ยวหนึ่ง มันก็จะมีอีกหลายเศษเสี้ยวที่มีเรื่องใหญ่เป็นของตัวเอง

ผมเคยเจอ MT vs HT ด้วยนะ แล้วทีมผมก็ชนะเพราะ MT ทีมผมส่วนใหญ่มันมีสมองไม่ต้องง้อรถถังหนักก็ชนะได้

Don't mind me, I'm just a green tomato.

I'm just a Derp Apprentice of The Derp Side.

Come to the Derp Side...

_MaSSacrE_ #144 Posted 25 April 2015 - 04:57 PM

Sergeant

• Member
  • 26837 battles
  • 205
  • [GOLD] GOLD

ที่ฝ่ายตรงข้ามวิ่งมาแล้วมองไม่เห็นเนี่ยมันวิ่งมาจากมุมที่หญ้าบังตัวมันด้วยรึเปล่า หรือสกิลพลรถคันนั้นมันมีค่าพรางมาเต็มรึเปล่า

หรือที่มันข้ามเนินมายิงนั่นน่ะมันมาแต่ป้อมรึเปล่า ผมเดาว่าคุณคงไม่รู้ว่าการโผล่รถถังให้น้อยส่วนก็เป็นการพรางตัวชนิดหนึ่งเหมือนกัน

หรือแม้แต่จังหวะที่คุณหันหน้าไปทางอื่นก็ทำให้ทิศทางและระยะการตรวจจับมันเปลี่ยนได้เหมือน

เกมนี้มันมีปัจจัยในการพรางตัวหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่สักเอาแต่ว่า gu ต้องเห็นมันก่อนเพราะ gu จอดเฉยๆ เท่านั้นนะครับ

อันนี้ผมเสริมให้จากของคุณ mig31foxhound นะครับ เป็นรอบที่ผมเล่นรถเบาแล้วได้คะแนนสอดแนมเยอะ

Spoiler

ส่วนอันนี้เป็นของคนที่เล่นรถเบาแล้วได้คะแนนสอดแนมเยอะที่สุด ที่ผมเคยเห็นด้วยตาตัวเอง

Spoiler

Edited by _MaSSacrE_, 25 April 2015 - 04:57 PM.

みほ...ヤンデレです...~

micb #145 Posted 26 April 2015 - 12:25 AM

First lieutenant

• Member
  • 29290 battles
  • 910
  • [LONE] LONE
แหม่ๆ เล่นมาหมื่นกว่าแล้วยังไม่เข้าใจระบบเกมอีกนะ

LionInlove #146 Posted 30 April 2015 - 06:29 PM

Corporal

• Member
  • 23

View Post_MaSSacrE_, on 25 April 2015 - 04:57 PM, said:

ที่ฝ่ายตรงข้ามวิ่งมาแล้วมองไม่เห็นเนี่ยมันวิ่งมาจากมุมที่หญ้าบังตัวมันด้วยรึเปล่า หรือสกิลพลรถคันนั้นมันมีค่าพรางมาเต็มรึเปล่า

หรือที่มันข้ามเนินมายิงนั่นน่ะมันมาแต่ป้อมรึเปล่า ผมเดาว่าคุณคงไม่รู้ว่าการโผล่รถถังให้น้อยส่วนก็เป็นการพรางตัวชนิดหนึ่งเหมือนกัน

หรือแม้แต่จังหวะที่คุณหันหน้าไปทางอื่นก็ทำให้ทิศทางและระยะการตรวจจับมันเปลี่ยนได้เหมือน

เกมนี้มันมีปัจจัยในการพรางตัวหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่สักเอาแต่ว่า gu ต้องเห็นมันก่อนเพราะ gu จอดเฉยๆ เท่านั้นนะครับ

อันนี้ผมเสริมให้จากของคุณ mig31foxhound นะครับ เป็นรอบที่ผมเล่นรถเบาแล้วได้คะแนนสอดแนมเยอะ

Spoiler

ส่วนอันนี้เป็นของคนที่เล่นรถเบาแล้วได้คะแนนสอดแนมเยอะที่สุด ที่ผมเคยเห็นด้วยตาตัวเอง

Spoiler

มีหลายประเด็นนะครับ คือ เพื่อนก็อยู่หน้าเนิน ก็ไม่เห็น ไม่ใช่มั่วมายิงแล้วหลบไป มันเล็งยิงโดนเต็มๆแต่ไม่เห็นตัว ผมรู็ครับเรื่องพรางตัวแต่ถ้ายิงออกมาแล้วควรจะเห็นตัวไม่ใช่หรอครับ หรืออยากจะเปลื่ยนระะบบเกมแบบยิงออกมาก็ไม่เห็นอยู่ดีใช่ไหมครับ

LionInlove #147 Posted 30 April 2015 - 06:39 PM

Corporal

• Member
  • 23

View Postmicb, on 26 April 2015 - 12:25 AM, said:

แหม่ๆ เล่นมาหมื่นกว่าแล้วยังไม่เข้าใจระบบเกมอีกนะ

เขียนอะไรให้มีความคิดเห็นหน่อย ไม่ใช่มาเหน็บแนมคนอื่น แล้วคุณเล่นมา 2หมื่นกว่าเกมเข้าใจว่าอะไร  อธิบายมา

ความสามารถอยากจะเปลื่ยนก็เปลื่ยน การจัดทีมอยากให้แพ้บ่อยๆก็จัดไป  ไม่มีระบบเลือกเข้าทีมเอง คนเล่นก็เยอาะแต่ไม่เห็นมีระบบอะไรมารองรับเวลาเกิดปัญหา ติดต่อทางเมลใช่ว่าจะตอบทันที   น่าจะส่งเรื่องให้สรรพากรตรวจสอบ เอ้ย สคบ นิหว่า 5555

mig31foxhound #148 Posted 01 May 2015 - 02:58 PM

• 3,881

View PostLionInlove, on 30 April 2015 - 05:39 PM, said:

เขียนอะไรให้มีความคิดเห็นหน่อย ไม่ใช่มาเหน็บแนมคนอื่น แล้วคุณเล่นมา 2หมื่นกว่าเกมเข้าใจว่าอะไร  อธิบายมา

ความสามารถอยากจะเปลื่ยนก็เปลื่ยน การจัดทีมอยากให้แพ้บ่อยๆก็จัดไป  ไม่มีระบบเลือกเข้าทีมเอง คนเล่นก็เยอาะแต่ไม่เห็นมีระบบอะไรมารองรับเวลาเกิดปัญหา ติดต่อทางเมลใช่ว่าจะตอบทันที   น่าจะส่งเรื่องให้สรรพากรตรวจสอบ เอ้ย สคบ นิหว่า 5555

เฮ้ยๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวนะ คือว่า

"เขียนอะไรให้มีความคิดเห็นหน่อย" แหม เล่นมาหมื่นกว่าเกมแล้วโดนเหน็บลักษณะนี้ก็สมควรอยู่หรอกนะ wiki มีนะครับเข้าไปอ่านซะบ้าง หรือจะอ่านแปลไทยก็มีนะอยู่แถวๆ นี้แหละลองหาดู ไม่ใช่เอะอะก็โพสต์ถาม ให้หาไม่เจอจริงๆ ก่อนค่อยมาถาม

"อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน" ก็เกมเขาอ่ะ เป็นเหมือนกันทุกเกมอ่ะ ตอนนี้ผมเล่นเกมญี่ปุ่นอยู่ก็เป็นเหมือนกัน อยู่ๆ ก็ปรับอยู่ๆ ก็เปลี่ยน มัวแต่มาสำรวจความคิดเห็นคนเล่นไม่ได้อัพเดทอะไรกันพอดี

"จัดทีมแพ้บ่อย" บางทีถ้าคุณเล่นให้ดีขึ้นอาจจะแพ้น้อยลงก็ได้นะ เคยคิดบ้างไหมว่าบางทีตัวเราเองก็ทำอะไรโง่ๆ อย่างผมกว่าจะได้สถิติขนาดนี้โชว์โง่ไปหลายนะ

"ไม่มีระบบเลือกเข้าทีม" ดีแล้ว เดี๋ยวก็แห่กันไปอยู่ทีมชนะกันหมด คนที่มีพวกก็เอาตัวโหดๆ ไว้ทีมตัวเองเจอตัวโหดอยู่ทีมตรงข้ามถ้าไม่จับย้ายก็เตะออก ผมเคยโดนบ่อยๆ กับเกมค่ายแมงปอ บางทีมันเห็นแค่ยศผมมันก็เตะผมออกแล้ว ไอ้พวกที่มาทีหลังก็เหี่ยวกันหมดเพราะไม่มีปัญหาเอาชนะ

"คนเล่นเยอะไม่มีระบบรองรับ" มันมีนะ ขึ้นอยู่กับว่าคนประสบปัญหาจะมีปัญญาเข้าถึงไหม

"ตอบเมลช้า" ก็บอกเองนะว่าคนเล่นเยอะ แน่นอนว่าคุณไม่ใช่คนเดียวที่ประสบปัญหา เขามัวแต่ตอบเมลของคนที่ส่งเข้าไปก่อนหน้าคุณอยู่ นี่แหละทำไมถึงช้า

"ส่งเรื่องให้ตรวจ" ส่งไปเลยครับ เคลียร์กะบริษัทแม่ที่เบลารุสเอาละกัน หาล่ามรัสเซียไปด้วยนะ

Don't mind me, I'm just a green tomato.

I'm just a Derp Apprentice of The Derp Side.

micb #149 Posted 01 May 2015 - 11:33 PM

• Member
  • 910
ระบบเกมมีให้อ่านทั้งในเว็บ และในฟอรั่มนี้ ปักหมุดต่างหาก ถ้าคิดจะอ่านแค่ไปคลิ๊กคุณก็จะเจอ แถมแยกตามหัวข้อที่คนถามหาบ่อยๆ ทุกอย่างมันขึ้นกับตัวคุณเอง เพราะเล่นมาหมื่นกว่าแต่ไม่คิดเอะใจอะไรงั้นก็จงมโนเข้าข้างตัวเองต่อไปนี่แหละหนาคนไทยจำพวกหนึ่งที่ชอบทำตัวเรียกร้องโน่นนี่นั่นแต่ไม่เคยก้มมองของที่เขาทำไว้ให้แทบจะประเคนให้เลยก็ได้ เฮ้อออ

LionInlove #150 Posted 01 May 2015 - 11:54 PM

Corporal

• Member
  • 23

จะให้ผมไปหาหรือคุณเองก็ไม่รู้ เข้าใจรึเปล่าว่าระบบเกม แบบอยากจะเปลื่ยนก็เปลื่ยน แล้วเปลื่ยนค่าคุณสมบัติรถถังก็ไม่ตรงตามที่เขียน  เวลาคนเลือกรถไม่เคยเล่นก็ต้องดูคุณสมบัติมันไม่ใช่หรอ พอเอามาแล้วอ้าวมั่วซะงั้น บางทีพอซื้อมาก็เปลื่ยนให้มันแย่ลงแบบไม่ต้องบอกผู้เล่น สรุปคือ ระบบของชั้นแล้วแต่ชั้นจะปรับว่างั้น อยากจะดันตัวไหนก็จัดไปเอางั้น เกมอื่นที่ผมเคยเล่นบางเกมไม่ปรับคุณสมบัติของเดิมเลย มีแต่เพิ่มของใหม่ๆเข้ามา ของเดิมก็ไม่ปรับ

แล้วที่ว่าเล่นอะไรโง่ๆ ผมยิงส่วนใหญ่ก็อยู่ท็อปตลอดนะแต่ทีมอ่อน หลายท่านก็คงเคยเจอ 1-9  เหลือผมคนเดียวผมก็ยิงชนะมาแล้วนะครับ เรื่องจัดทีมเองก็แค่เพิ่มเข้ามา ใครจะเล่นแบบสุ่มเหมือนเดิมก็เล่นไปสิ แล้วเกม แมลงปอ ผมก็ดาว ยังโดนเตะเลย เพราะกลัวไปแย่งยิงก็มี หรือไม่ก็เตะพวกเกรียนโปรออก

micb #151 Posted 02 May 2015 - 12:27 AM

• Member
  • 910

View PostLionInlove, on 01 May 2015 - 10:54 PM, said:

จะให้ผมไปหาหรือคุณเองก็ไม่รู้ เข้าใจรึเปล่าว่าระบบเกม แบบอยากจะเปลื่ยนก็เปลื่ยน แล้วเปลื่ยนค่าคุณสมบัติรถถังก็ไม่ตรงตามที่เขียน  เวลาคนเลือกรถไม่เคยเล่นก็ต้องดูคุณสมบัติมันไม่ใช่หรอ พอเอามาแล้วอ้าวมั่วซะงั้น บางทีพอซื้อมาก็เปลื่ยนให้มันแย่ลงแบบไม่ต้องบอกผู้เล่น สรุปคือ ระบบของชั้นแล้วแต่ชั้นจะปรับว่างั้น อยากจะดันตัวไหนก็จัดไปเอางั้น เกมอื่นที่ผมเคยเล่นบางเกมไม่ปรับคุณสมบัติของเดิมเลย มีแต่เพิ่มของใหม่ๆเข้ามา ของเดิมก็ไม่ปรับ

แล้วที่ว่าเล่นอะไรโง่ๆ ผมยิงส่วนใหญ่ก็อยู่ท็อปตลอดนะแต่ทีมอ่อน หลายท่านก็คงเคยเจอ 1-9  เหลือผมคนเดียวผมก็ยิงชนะมาแล้วนะครับ เรื่องจัดทีมเองก็แค่เพิ่มเข้ามา ใครจะเล่นแบบสุ่มเหมือนเดิมก็เล่นไปสิ แล้วเกม แมลงปอ ผมก็ดาว ยังโดนเตะเลย เพราะกลัวไปแย่งยิงก็มี หรือไม่ก็เตะพวกเกรียนโปรออก

คุณเข้าใจคำว่าปรับเพื่อความสมดุลย์ของเกมมั้ยครับ ในกรณีที่มีผู้เล่นร้องเรียนไปทาง WG ในจำนวนมากๆ ทางฝ่ายพัฒนาก็จะลงมาดูค่าสถิติว่าเป็นไปตามที่ว่ามามั้ย และจึงปรับเปลี่ยนตามความเหมาะสม ผมก็ไม่เข้าใจจริงๆว่าจะบ่นไปทำไม ถ้าคุณรู้สึกไม่ชอบใจหรือไม่พอใจคุณลองแจ้งไปทาง WG ดูสิ แต่ผมไม่รับรองว่าจะได้รับการตอบสนองมั้ยเพราะถ้ามีเพียงคุณคนเดียวก็คงไร้ผล อีกอย่างบริษัทระดับนี้เขาจะทำอะไรก็ต้องระวังเรื่องผลได้ผลเสียโดยดูจากฐานข้อมูลที่มีการร้องเรียนหรือเสนอมาอยู่แล้ว คุณอย่าเอาตัวคุณเองเป็นศูนย์กลางโลกเลยดีกว่า

mig31foxhound #152 Posted 03 May 2015 - 12:17 AM

• 3,881
ลืมไปนะ จริงๆ มันมีบอกผู้เล่นก่อนนะว่าจะปรับนู่นนี่ ลองหา FTR ดู

teysanook #153 Posted 03 May 2015 - 10:23 AM

Major

• Forum Moderator
  • 30777 battles
  • 2,233
  • [T1RKX] T1RKX

View Postmig31foxhound, on 02 May 2015 - 11:17 PM, said:

ลืมไปนะ จริงๆ มันมีบอกผู้เล่นก่อนนะว่าจะปรับนู่นนี่ ลองหา FTR ดู

ตอนนี้ FTR เลิกทำไปแล้วครับ มี RitaStatusReport มาทำแทน

แต่ความจริง WG ก็มีทั้งรอบ Supertest กับ Common test

Supertest ผู้เล่นทั่วไปอาจจะไม่ทราบข้อมูล ข้อมูลที่ออกมาก็จะมีแต่ข่าวหลุดที่ไม่รู้อันไหนจริงอันไหนเท็จ

ส่วน Common Test ก็มีรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงอยู่นะครับ กระดานสนทนาส่วน Feedback นี่ World of Tanks 9.7 Common Test Discussions

เงียบอย่างกับป่าช้า

euro27696 #154 Posted 03 May 2015 - 12:02 PM

Corporal

• 15771 battles
  • 31

ถามจริงคนอีกมาบ่นให้เห็นใจคนสร้างเกมคุณเป็นคนดูแลหรอหรือเป้นผมเล่นตั้งแต่ที่อ่านๆมามันแปลกๆวะ:trollface:

Edited by euro27696, 03 May 2015 - 12:03 PM.

thepingman #155 Posted 03 May 2015 - 01:24 PM

Staff sergeant

• 32372 battles
  • 474
  • [SCHWZ] SCHWZ

เรื่องปรับสมดุล เกมน่ะเวลาจะปรับสมดุลเขาไม่ได้ดูที่ผู้เล่นร้องเรียนนะครับ แต่ดูจาก "สถิติ" ซึ่งเป็นค่าที่ต้องวัดได้ พิสูจน์ได้

ค่าหนึ่งที่พื้นฐานที่สุดก็อัตราการชนะโดยเฉลี่ยของผู้เล่นที่ใช้งานรถถังคันหนึ่งๆ ซึ่ง "ผู้เล่น" ในที่นี้คือ "ทุกคนจากทุกเซิฟเวอร์ที่มีรถคันนี้ในครอบครองและเล่นรถคันนี้ในช่วงเวลาที่ทำการเก็บสถิติ"

รถที่สมดุลควรจะมีค่าเฉลี่ยอัตราการชนะเข้าใกล้ 50% หากค่ามันสูงหรือต่ำเกินไปเมื่อเทียบกับคันอื่นๆ เขาก็จะพิจารณาปรับแก้ครับ

แต่ปัญหาที่ทำให้ปรับแก้กันช้าไม่ใช่เพราะขี้เกียจหรืออะไรนะครับ แต่เพราะเขาใช้เวลาเก็บสถิตินาน ด้วยเหตุที่ว่าพอปล่อยรถคันใหม่ออกมา พวกผู้เล่นพรีเมียม ที่มีโบนัสค่าประสบการณ์ + เงิน หรือพวกผู้เล่นที่เก่งจริงๆ มันจะได้รถคันใหม่ก่อนใครเพื่อน ขณะที่พวกที่เหลือไล่ตามมาทีหลัง หากจะเก็บตัวอย่างที่แม่นยำใกล้เคียงกับความเป็นจริงก็ต้องใช้กลุ่มตัวอย่างที่ใหญ่ๆ มันก็เลยกลายเป็นอย่างที่เห็นนั่นแหละ

ส่วนคำถามของจขกท. ถามความเห็นและประสบการณ์ของคนอื่น คนอื่นๆ เขาก็มาเล่าประสบการณ์ของตัวเองให้ฟังสิครับ แล้วประสบการณ์ของเขามาตรงกันข้ามกับที่จขกท. คิด จะให้เขาตอแหลบอกว่า "เออ เกมมันแย่ เหมือนที่จขกท. พูดเลย" อย่างงั้นหรือครับ? หากประสบการณ์ไม่เหมือนกับที่คุณคิด แปลว่าเขาเป็นพวก GM ลิ่วล้อผู้พัฒนาเกม? ตรรกะอะไรกันครับ?

ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยเติมเงินเลยสักบาทเดียวกับเกมนี้ แถมไม่ค่อย Platoon อีก บางวันบางเวลาผมก็เจอแบบแพ้แหลก ทีมเลมมิ่ง ทีมตั้งแคมป์ แต่ผมก็พยายามเล่นสุดความสามารถ บางเกมชนะบางเกมแพ้ แต่ผลที่สุดแล้วสถิติของผู้เล่นมันไม่โกหกหรอกครับ คุณก็ดูที่ลายเซ็นของผมหรือไม่ก็เช็คหมวด Player ในเวป World of Tanks เอาแล้วกัน ที่เห็นนี่คือไม่เคยเติมพรีเมียมและไม่มีรถถังพรีเมียมแม้แต่คันเดียว

หากตรรกะของคุณบอกว่า "ไม่เติมพรีเมียมแล้วแพ้บ่อย" เป็นจริง ทำไมสถิติของผมมันถึงออกมาตรงกันข้ามกับตรรกะแบบนั้นล่ะครับ?

gassza2515 #156 Posted 16 November 2016 - 11:24 AM

Private

• Member
  • 3746 battles
  • 7
พูดถึงฝ่ายตรงข้ามเข้ามายิงระยะประชิดโดยที่เรามองไม่เห็นนี่  ผมเจอบ่อย  ขนาดรู้ว่ามันกำลังยึดฐานเราอยู่  เราก็วิ่งย้อนกลับและเข้าไปในฐานของตัวเองแล้ว  ยังมองไม่เห็นมันเลย  มันก็ยิงเรา  จนเราตาย พอเราตาย  สัญญานสี่แดงจึงปรากฎออกมาให้เราเห็น คันนี้แน่  ไม่มีคันอื่นแล้ว  พูดถึงการพรางบางทีมันก็เกินไปน่ะ  ผมว่าน่ะถ้าจะไม่ให้เกิดการได้เปรียบเสียเปรียบกัน  เกมเริ่มขึ้นปั๊บ  ให้มองเห็นแดงทุกคันทั้งแผนที่เลย  ใครหลบได้หลบไป  ใครดีใครอยู่  วัดกันเลย  GM ลองดูคับ  เหมือนการรบบนแผนที่ มิดเทเนการ์ด  อะไรประมาณนั้นคับ

Edited by gassza2515, 16 November 2016 - 11:33 AM.

mux2000 #157 Posted 18 November 2016 - 03:59 PM

Sergeant

• Member
  • 47138 battles
  • 208
  • [INAT] INAT
เล่น เพื่อสนุกๆเถอะครับ  ลองสังเกตุ ดู  รถ  แผนที่ มันมีความสนุกซ่อนอยู่ ใน forum มันมีเรื่องการ spot  ให้ศึกษาอยู่นะ 

chutba555 #158 Posted 21 November 2016 - 01:23 AM

Corporal

• 51270 battles
  • 11
แพ้หรือชนะอยู่ที่คนล้วนๆ แต่บางครั้งการจัดทีม+ด่านก้อมีส่วนสำคัญมากด้วย บ้างครั้งเหมือนโดนบังคับแพ้เลย รถมันไม่balance mapไม่เป็นใจ

Stronger_gunner #159 Posted 11 May 2017 - 02:18 PM

Private

• Member
  • 2761 battles
  • 3
อย่างเถึยงกันเลย ...ผมขอแสดงความคิดเห็นบ้าง...คือย่างงี้ตัวเลขต่างๆที่เแสดงสถานะของรถถัง เช่น  ความเร็ว  อัตราการเจาะกราะ  ความหนา  อัตราการหมุน  อัตราการยิง ฯลฯ ที่เราเห็นเป็นข้อมูลต่างๆ  นั้น  มันเป็นตัวเลขโดยประมาณ ที่ผู้ทำเกมสมมุติขึ้นให้ใกล้เคียงกับความเป็นจริงเท่านั้น  คำถามต่อไปทีมีผู้สงสัยก็คือว่า  จริงๆแล้วมันจริงตามนั้นไหม  ตอบได้เลยว่าไม่แน่  มันอาจเป็นตัวเลขหลอกๆก็ได้  ตัวเลขเหล่านี้มีไว้เพื่อประกอบการเลือกเท่านั่น  ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเพราะไม่รู้จะมีวิธีอื่นที่ดูได้ดีกว่านี้แล้ว  ผมเองเคยทดสอบบางอย่างแล้ว  โดยทดสอบเฉพาะรายการที่ไม่มีปัจจัยอื่่นแซก ปรากฎว่าจริงตามที่ตัวเลขระบุมา  เช่น อัตราการบรรจุกระสุน  อัตราการยิง  อัตราการหมุนป้อมปืน ฯลฯ วัดกันวินาทีต่อวินาทีในสนามรบเลยโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมช่วย แต่พอเราติดตั้งอุปกรณ์ปัจจัยยูทธภัณฑ์เสริมเข้าไป มันเร็วขึ้นมาตามนั้นจริงเป๊ะ  แต่รายการประเภทมีปัจจัยอื่นแซกอันนี้เชื่อไม่ได้  เช่น อัตราความเร็วก็ไม่แน่นอน เพราะความเป็นจริงมีขึ้นเนินลงเนินลงน้ำทดสอบทางเรียบผิวไม่ขรุขระเลยไม่ได้ก็ต้องเชื่อไปตามนั้น กำหนดมาเร็ว 40/วกม.  ความจริงอาจวิ่งได้แค่ 20/กม.  ก็เชื่อตามนั้น การเจาะเกราะก็เหมือนกันความเป็นจริงในสนามรบเป้าอยู่ไม่นิ่ง  จึงไม่แน่นอนก็ต้องเชื่อไปตามนั้นคับท่าน

Edited by Stronger_gunner, 14 May 2017 - 06:57 PM.

Also tagged with ช่วยโหวดให้หน่อยอยากรุ้ว่า

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users