Jump to content

ถามคนเล่น spg หน่อยคับ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

rangertank1219 #1 Posted 14 November 2014 - 02:28 PM

Corporal

• Beta-Tester
  • 20737 battles
  • 31
  • [JUGG] JUGG
คืออยากรู้คร่าวๆว่าหลักเกณฑ์ในการเล่นเป็นยังไงครับ ส่วนตัวไม่เคยเล่นแต่เคยดูในคลิปว่า มุมมองของผู้เล่นเป็นมุมสูง คืออยากรู้ว่าเวลาที่ท่านจะเลือกเป้าหมายใช้อะไรตัดสิน ว่าต้องยิงคันนี้ คันนั้นครับ แล้วต้องใช้ mod ช่วยหรือเปล่า 

_MaSSacrE_ #2 Posted 14 November 2014 - 07:15 PM

Sergeant

• Member
  • 28416 battles
  • 205
  • [GOLD] GOLD

ตามนิสัยผมเวลาเล่น SPG ละกัน(ส่วนคนอื่นผมไม่รู้นะ)

ผมไม่เคยเล่น เล่น SPG แบบปืนสั้น ผมคงแนะนำได้เฉพาะแบบปืนยาว

ตอนแริ่มเกม ถ้าไม่ใช่ด่านที่จำเป็นต้องรีบวิ่งเปลี่ยนตำแหน่ง นัดแรกผมจะเล็งตามทางที่พวกรถถังเบาฝั่งเราวิ่งไปก่อน(อาจจะใช้ไม่ได้กับรถเทียสูงๆ เพราะโหลดนาน) ถ้าเจ้าจิ๋วฝั่งเราโชคดีเจอพวกที่ยังไม่เข้ามาเล่นกำลังยืนนิ่งๆ ก็เล็งตัวนั้นไว้รอเลย

ส่วนวิธีการเล่นอย่างแรกต้องมองหาทำเลที่เหมาะสม ที่เราสามารถยิงได้ กว้างมากที่สุด แต่ละด่านมันมักจะมีจุดยิงอยู่แล้ว(ให้สังเกตุว่าตรงไหนยิงได้จะเป็นเส้นสีเขียว ยิงไม่ได้จะเป็นเส้นสีแดง)

หมั่นสังเกตุแผนที่บ่อยๆ ว่ามีรถเร็วฝั่งตรงข้ามวิ่งฝ่าดงปืนทีมเรามารึเปล่า ถ้าเห็นแต่เนิ่นจะช่วยให้เราสามารถรับมือได้ทัน

กรณียังไม่เข้าปะทะกัน - มองแผนที่ว่าพวกเราดันไปทางไหนเร็วกว่ากัน ให้เล็งจุดเข้าปะทะฝั่งนั้นไว้แต่เนิ่นๆ (เล่นบ่อยๆก็จะรู้เองแหละว่าเค้าเริ่มปะทะกันตรงไหน)

การเลือกยิงข้าศึก - ให้เน้นเล็งรถที่วิ่งช้าทั้งหลายไว้ เพราะจะคาดคะเนระยะวิ่งได้ง่ายกว่า เลือกยิงพวกรถตัวคีย์เกมไว้ก่อน(อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมนะ ต้องยิงพวกรถอันตรายของฝั่งตรงข้ามก่อนเป็นตัวแรกๆ จะทำให้พวกเราเล่นง่ายขึ้น)

ไม่ต้องยิงรถที่พลังเหลือน้อยมากๆ ถ้าไม่จำเป็น (ปล่อยให้ทีมเรามันเก็บเอง) หน้าที่ของ SPG คือซัพพอร์ตทีมไม่ใช่ไล่เก็บ kill

กรณีเป็นด่านเปิด หากเจอ SPG ฝั่งตรงข้ามให้ยิงเก็บมันก่อน ถ้าเจ้าตัวยังไม่รู้ตัวและยังไม่ขยับหนีไปไหน เพราะ SPG ในด่านเปิดมีความสำคัญต่อเกมมากกว่าด่านในเมือง(มีโอกาสยิงแค่นัดเดียว หากยิงไม่โดนก็เปลี่ยนเป้าหมายได้เลย)

หากเห็นต้นไม้ล้มแถวๆจุดที่คาดว่าเป็นจุมซุ่มของ SPG ลองยิงดูก็ได้ เผื่อเจอแจ็กพอตเข้า (กรณีเดียวกันเราก็ไม่ควรไปทำต้นไม้ล้มบ่อยๆ)

เปลี่ยนตำแหน่งบ้างหากจำเป็น เพราะเมื่อยิงไประยะนึงมันจะต้องมีจุดที่ยิงต่อไม่ได้ พยายามขยับตามหลังทีมไว้ห่างๆ บ้างก็ดีเผื่อเจออ้อมหลังจะได้ขอความช่วยเหลือทัน

ส่วนเทคนิคเล่นในเมืองผมไม่ค่อยถนัด ถ้าใครมีก็บอกบ้างละกัน xD

ส่วน mod สำหรับ SPG ผมคิดว่าแค่ mod ซูมไกลอันเดียวก็โอเคแล้วครับ

みほ...ヤンデレです...~

zste #3 Posted 29 December 2014 - 07:03 PM

Corporal

• Member
  • 14127 battles
  • 33
  • [EGLE] EGLE
หาคันวิ่งช้าๆครับจะมีโอกาสมาก แล้วก็ต้องรู้ว่าด่านตรงไหนมีการสู้แบบประชิดอ่ะครับ ศัตรูจะชุม:justwait:

Goy_2014 #4 Posted 28 February 2015 - 12:27 PM

Private

• Member
  • 9403 battles
  • 4
ของผมนะตอนเปิดเกมให้เล็งหาตำแหน่งของ SPG ก่อน
ปล่อยให้เพื่อนๆยิงกันไปก่อนพลางๆ หากกำจัดSPG ฝ่ายนั้นได้ก่อน ฝ่ายเราก้อสบายไปขั้นนึง(ยิงSPG ได้มากกว่า tankซะอีก ยิงง่ายด้วย)

jothitipong #5 Posted 21 March 2015 - 06:13 PM

Corporal

• Beta-Tester
  • 25413 battles
  • 70

คันไหนที่มันกำลังจะฆ่าเพื่อนเรา เราจัดการมันก่อนครับ

mux2000 #6 Posted 10 May 2016 - 06:15 PM

Sergeant

• Member
  • 47627 battles
  • 208
  • [INAT] INAT
ถ้าเห็น  แถว 2 3  หรือ spg  ที่จอด นิ่งๆ มักจะไม่เคลือนไหว  เพราะไม่ได้ปะทะ   ล่อก่อนเลน  

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users