Jump to content

คอมใหม่เปิดเกมแล้วกระตุกเมาส์ค้างกระตุกๆช่วยด้วยครับ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

Monkey_2 #1 Posted 19 February 2017 - 08:50 PM

Corporal

• Member
  • 7950 battles
  • 14
สเปคเครื่อง CPU i5 7400  เมนบอร์ด asrock b250m -hdv การ์ดจอgtx1050ti Zantac over clock แรม ddr4(2400) 8gh (4gb*2) เพาเวอร์ซัพพลาย seasonic s12ll   620 มีssd120 kingtonด้วย ผมใช้windows 10ครับเปิดเกมมาทั้งกระตุกและค้างเป็นช่วงๆด้วยครับ เล่นไม่ได้เลย ช่วยแนะนำวิธีแก้แบบละเอียดด้วยครับ (ผมปรับความละเอียดต่ำสุดแล้ว)

teysanook #2 Posted 20 February 2017 - 12:06 AM

Major

• Forum Moderator
  • 30698 battles
  • 2,148
  • [T1RKX] T1RKX

เบื้องต้นให้ส่งคำร้องติดต่อเพื่อรับคำแนะนำจากทีมงานฝ่ายเทคนิคที่ศูนย์บริการลูกค้าก่อนเลยครับ โดยส่งคำร้องประเภท Technical Support สำหรับวิธีส่งคำร้องดูได้ที่ วิธีส่ง Ticket สำหรับแจ้งปัญหาต่างๆ เพื่อติดต่อกับทีมงานโดยตรง(เขียนไทยได้เลย)

(สำหรับภาษาไทยอย่าลืมเปลี่ยนหน้าเว็บให้เป็นภาษาไทยเสียก่อน)

วิธีแก้ไขเบื้องต้นระหว่างรอการตอบกลับคำร้องของทีมงานนั้น คุณอาจจะลอง

•  ใน Windows 10 นั้น การอัพเดทวินโดว์จะมีให้เลือกส่งการอัพเดทไปให้ผู้อื่นด้วย ในกรณีที่คุณไม่ต้องการเปิดใช้ระบบนี้ให้เข้าไปที่ Windows Update และเลือก Choose how updates are delivered ครับ
  •  หากคุณไม่ได้ใช้ Xbox app คุณอาจจะเข้าไปปิดฟังก์ชั่นการอัดวิดีโอ หรือฟังก์ชั่นใด ๆ ที่อาจจะมีส่วนทำให้การทำงานของเกมชะงักหรือช้าลงได้ หรือแม้กระทั่งจะถอนการติดตั้งแอพพลิเคชั่นดังกล่าวออกไปเลย
  •  ปิดการแจ้งเตือนของแอพพลิเคชั่นต่าง ๆ
  •  ตั้งค่าให้เปิดเกมด้วยสิทธิ์ Administrator ทุกครั้ง
  •  ปรับการตั้งค่าการใช้งาน Virtual Memory ให้เหมาะสม (ในส่วนนี้แนะนำว่าให้ไปรับคำแนะนำจากทีมงานก่อนครับ)
  •  ทำการติดตั้งไดร์เวอร์ต่าง ๆ ที่อุปกรณ์ของคุณต้องการ ในที่นี้ไม่ใช่เฉพาะแต่ไดร์เวอร์การ์ดจอ แต่ยังรวมไปถึงไดร์เวอร์เสียง ไดร์เวอร์เมนบอร์ด และองค์ประกอบอื่น ๆ ด้วยครับ เพื่อลดภาระการทำงานของระบบที่อาจจะพยายามค้นหาการอัพเดทหรือไดร์เวอร์มาติดตั้งเมื่อมีการเรียกใช้อุปกรณ์นั้น ๆ
  •  ปรับเปลี่ยนการตั้งค่าในส่วนของ Power Options ให้อยู่ในรูปแบบที่เหมาะสม (เช่น High Performance)
  •  ปรับเปลี่ยนการตั้งค่าโดยปิดการใช้งานส่วนที่เป็น Power Saver ต่าง ๆ ในระหว่างใช้งานโปรแกรมเกม
  •  ในส่วนของ CPU ที่คุณใช้อยู่จะมีส่วนประมวลผลกราฟฟิคมาช่วยด้วย ในที่นี้ให้ลองทำการตั้งค่าตรงไดร์เวอร์การ์ดจอของ Nvidia ให้เวลาที่เปิดใช้งานโปรแกรมเกม World of Tanks ใช้งานเฉพาะส่วนประมวลผลของ Nvidia เท่านั้นครับ
  •  ขอข้อมูลเพิ่มเติมว่าระหว่างที่เล่นนั้น (อาจจะดูด้วยการเปิด Task manager ระหว่างเล่น โดยย่อหน้าต่างเกมมาเป็น Windows mode) ว่าในช่วงที่ค้างไปนั้น Disk Usage ได้พุ่งขึ้นไป 100 % ค้างติดต่อกันหรือไม่

Monkey_2 #3 Posted 20 February 2017 - 01:53 PM

Corporal

• Member
  • 7950 battles
  • 14
ขอบคุณมากครับผมจะลองทำดู

BOOM_TANK_hero #4 Posted 28 March 2017 - 11:19 AM

Private

• Member
  • 3007 battles
  • 6
  • [DGTH] DGTH

เสป็คนี้ปรับสูงสุดได้เลยนะนั้นะ

BOOM_TANK_hero #5 Posted 28 March 2017 - 11:19 AM

Private

• Member
  • 3007 battles
  • 6
  • [DGTH] DGTH

เป็นที่windowsหรือป่าวครับ หรือไปอัพเดทไดรเวอกาดจอดูครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users