Jump to content

มีเเผนจะปรับอัตราจรในเร็วๆนี้ไหมครับ

• Please log in to reply
24 replies to this topic

Maya_Kai_ni #1 Posted 14 March 2017 - 08:12 PM

Sergeant

• Member
  • 7973 battles
  • 164

ไม่ไหวจะทนเเล้วครับ มะเร็งซะเหลือเกิน นัดเดียวดับบ้าง หายครึ่งหลอดบ้่าง รถถังหนักทำอะไรไม่ได้เลย โดนลงหัวรัวๆแบบนี้ นี้เริ่มเกมมาไม่ทันถึง 5 นาที ไฟขึ้นปั้ปกำลังจะถอย เเม่งมาเลยสองลูก ออกเกมไม่ได้ทำอะไร นี้หรอการเล่นอย่างยุติธรรม 

beatpokky #2 Posted 14 March 2017 - 09:07 PM

Private

• Beta-Tester
  • 14390 battles
  • 1
  • [GOLD] GOLD
ผมจะเลิกเล่นก็เพราะ SPG นี่แหละ 555

teysanook #3 Posted 14 March 2017 - 09:58 PM

Major

• Forum Moderator
  • 30777 battles
  • 2,237
  • [T1RKX] T1RKX
ในภาพนี่คือถอยมาให้โดน SPG ยิงนี่ครับ

Maya_Kai_ni #4 Posted 14 March 2017 - 11:25 PM

Sergeant

• Member
  • 164
ในภาพกำลังจะย้ายจุดเลยครับ

teysanook #5 Posted 14 March 2017 - 11:43 PM

Major

• 2,237

View PostMaya_Kai_ni, on 14 March 2017 - 10:25 PM, said:

ในภาพกำลังจะย้ายจุดเลยครับ

แล้วไม่ได้คำนึงเลยว่าจุดนั้น SPG จะยิงได้หรือครับ

Maya_Kai_ni #6 Posted 15 March 2017 - 01:05 AM

Sergeant

• Member
  • 164
จุดเกิดอยู่เเถวๆนี้ ผมก็ต้องผ่านตรงนี้อยู่เเล้วสิครับ กำลังจะเล็งดูว่าใครผ่านมา แปปไฟขึ้น กำลังจะเลี้ยวไปที่อื่น สองดอกกลับโรงรถ อืมม

teysanook #7 Posted 15 March 2017 - 01:23 AM

Major

• 2,237

View PostMaya_Kai_ni, on 15 March 2017 - 12:05 AM, said:

จุดเกิดอยู่เเถวๆนี้ ผมก็ต้องผ่านตรงนี้อยู่เเล้วสิครับ กำลังจะเล็งดูว่าใครผ่านมา แปปไฟขึ้น กำลังจะเลี้ยวไปที่อื่น สองดอกกลับโรงรถ อืมม

ถ้าเช่นนั้นคุณควรที่จะจำเอาไว้เลยครับ ว่าตรงบริเวณนั้นสามารถโดนยิงได้จาก SPG ควรหลีกเลี่ยงไว้เลย

ในเมื่อคุณใช้ประโยชน์จากลักษณะพื้นที่ที่อีกฝ่ายเขาจะยิงสวนมาเจาะเกราะคุณทางวิถีราบได้ยาก แต่เขาสามารถยิงคุณได้จากวิถีโค้ง คุณก็ต้องรับความเสี่ยงเอาเองครับ ได้อย่างเสียอย่าง ไม่อย่างนั้นก็เกาะกับตึกไปครับ

ShimonZ #8 Posted 15 March 2017 - 08:02 AM

Major

• Member
  • 13125 battles
  • 2,183
อาตี้มันก้ไม่ได้ยิงกันง่ายๆนะ ยังต้องเนิฟมันอีกหรอ นี่กากกว่าเมื่อก่อนเยอะละนะ

R_BUNG #9 Posted 15 March 2017 - 11:02 AM

Staff sergeant

• 33542 battles
  • 330
  • [W-ARM] W-ARM
ลองเปลี่ยนมุมคิดบ้าง ใจคอจะไม่ให้เขาได้ kill บ้างเลยเหรอ เฉลี่ยแล้ว arty ก็ไม่ได้ kill มากกว่ารถถังชนิดอื่น เผลอๆ น้อยกว่าชนิดอื่นด้วยซ้ำ ถ้าคิดจะเกลียดเพราะถูกเขายิงตาย ก็ต้องเกลียดรถชนิดอื่นด้วย ถ้าจะโทษก็ควรโทษผู้เล่นคนนั้นเองที่มีทักษะในการหลบหลีกศัตรูที่มองไม่เห็นเช่น arty ไม่ดีพอนั่นเอง นาทีนึงยิงได้นัดเดียวจะให้เขายิงวืดยิงวืดหรือไง ก็เอาแค่พอเหมาะ ที่ผมปวดกบาลก็คือ arty เทียร์ต่ำ มันจะยิงเร็ว ยิงแม่น ยิงโด่ง ไปไหน จบ.... (ไม่ได้ว่าใครนะ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ดรา่ม่ามาก็โดนดราม่ากลับนะครับ)

Maya_Kai_ni #10 Posted 17 March 2017 - 10:43 AM

Sergeant

• Member
  • 164
อัตราจรกากกว่าเมื่อก่อน? นี้ผมไม่เชื่อนะ HE เดี้ยวนี้เเรงแบบไร้เหตุผลมากๆ ถากๆ 6-7 ร้อย พวกปืนเล็กกว่หน่อยนี้ 4-5 ร้อย ลงทีของพังกระจุย พลรถบาดเจ็บ ผมว่าไม่กากนะ  

Edited by Maya_Kai_ni, 17 March 2017 - 10:45 AM.

chaodin #11 Posted 17 March 2017 - 10:57 AM

First lieutenant

• 15388 battles
  • 505

ปกติแล้วได้เล่น SPGs อยู่เป็นประจำบ้างหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้เล่นประจำก็ถือว่ายังโลกทัศน์แคบไปครับ

มันไม่ได้วิเศษวิโสอะไรหรอกครับ กว่าจะโหลด กว่าจะเล็ง ยิงไปแล้วยังลุ้นอีก

รถทุกชนิดมันมีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ของมันครับ มีความลำบากยากแค้นเฉพาะตัวของมันครับ

ถ้ามัน OP จนน่าเกลียด คงโดนถอดออกไปหมดนานแล้วครับ

คนไทยไม่น้อย

ชอบแสดงความคิดเห็นโดยไม่หาความรู้

ผลก็คือ การเเสดงความคิดเห็นจึงเป็นได้เเค่การแสดงความรู้สึก

teysanook #12 Posted 17 March 2017 - 05:15 PM

Major

• 2,237

View PostMaya_Kai_ni, on 17 March 2017 - 09:43 AM, said:

อัตราจรกากกว่าเมื่อก่อน? นี้ผมไม่เชื่อนะ HE เดี้ยวนี้เเรงแบบไร้เหตุผลมากๆ ถากๆ 6-7 ร้อย พวกปืนเล็กกว่หน่อยนี้ 4-5 ร้อย ลงทีของพังกระจุย พลรถบาดเจ็บ ผมว่าไม่กากนะ  

ตัวรถน่ะมันกากกว่าแต่ก่อนครับ อันนี้ยืนยันเลย เพราะผมติดนิสัยเอารถถังวิ่งเลียบเข้าเมือง มองทางอัตตาจร สังเกตุวิถีกระสุนตลอดเนี่ย ก็มาตั้งแต่ตอนที่ผมเริ่มก้าวเข้ามาเล่นสาย Tiger P ครับ คือเมื่อก่อนก็โดนถลุงมากเกินจนหลอนนั่นแหละ

อันนี้คือทฤษฎีของผมนะครับ คือความกากของมันนั่นแหละ เป็นส่วนคัดกรองให้เหลือแต่คนที่เล่นเจ๋งจริง ๆ ครับ โอกาสที่คุณจะสุ่มไปเจออัตตาจรที่เขาเจ๋ง ๆ เนี่ยมันก็เลยสูงตามไปด้วย

ก็ไม่แปลกครับ อ่อนแอก็แพ้ไป เดี๋ยวนี้พอผมมาเล่น SPG นี่ก็ยิงง่ายขึ้นนะครับ คือเจอแต่คนที่วิ่งเป็นเส้นทางตรง ไม่ก็มีรูปแบบการวิ่งที่คาดเดาได้ง่าย ไม่ก็ยืนอยู่นิ่ง ๆ หรืออยู่ในตำแหน่งยอดนิยมที่ตัวเองจะได้เปรียบ แต่ลืมคิดไปว่าสามารถโดนยิงได้จากอัตตาจรอะไรอย่างนี้ ผมเล็งรอก็ยิงได้เลยแทบจะทันทีครับ

Nattanan_Sasakul_Kn_Kano #13 Posted 04 April 2017 - 06:13 PM

Private

• Member
  • 3777 battles
  • 6

ผมว่าที่บอกๆมาว่าคนที่ตายนั้นเล่นไม่ดีเองผมขอบอกเลยว่า ไม่เชื่อ ผมเป็นคนๆนึงที่ เล่นเพียงแค่ HT เป็นส่วนใหญ่และถนัดมากขอบอกก่อนเลยนะผมได้เหรียญ master มาหลายครั้งมากผมขอบอกเลยว่า SPG เป็นตัวทำลายอนาคตและสถิติผม ผมบอกเลย ความเสียหายที่ผมได้รับในแต่ละการรบ มาจาก spg เกิน 50% หรือมากกว่านั้นช่วง Tier แรกๆยังไม่รู้สึก มันจะหนักใจเรื่องนี้ตั้งแต่ช่วง Tier 8 ขึ้นไป ครับอันนี่ส่วนตัวผมนะ ทุกครั้งที่โดนยิงบอกเลยว่า 500+ บางครั้งลูกเดียวตาย อย่างล่าสุด ผมกำลังเล่น t32 ตอนนั้นเกมกำลังสวยงามเลยนะอยู่มีลูกอะไรมาจากฟ้าไม่รู้ ลูกแรก พลาด! ผ่านไปแปปนึง โดน spg tier 8  อัดเข้าจังๆ 1550 dmg เป็นดาเมจจิง ไม่ใช่รางกระสุนระเบิดด้วย!  ครั้งนั้นเป็นครั้งที่ผมไม่รู้จะพูดยังไงจริงๆ แต่รู้สึกท้อแท้มาก และอีกหลายครั้ง แต่ไม่หนักเท่า    อันนี้ต้องการบอกว่าปืนมันแรงเกินเหตุนะควรจะเเก้ไข

ถ้าไม่ได้เจอบ่อยๆจริงๆจะไม่รู้คับ ที่ว่าหลบไม่ดีจะบอกอย่างนี้ก็ไม่ได้ เพราะตรงนั้น ศัตรูอาจยิงได้ หรือหลบได้ก็จะกลายเป็นว่า heavy tank กลายเป็นพวกขี้ขลาด แบบประมาณว่าไม่มีใครกล้าบุกอะครับ มันก็จะเป็นการถ่วงเวลาเพราะ กลัวการถูกยิงจาก spg ใช่ไหมล่ะครับ ยกตัวอย่างจากสถานการณ์จริง คือ ผมหลบหลังโขดหินเพราะหัวแข็งไงมีหินกันด้วย spg ยิงไม่ได้สุดท้าย มีลูก 3 ลูกตกอัดหินบ้างข้างรถบ้าง โดนรัศมีไป 300+ คือแบบมันไม่เป็นไปตามที่คาดเอาไว้แล้วไม่มีทางแก้จริงๆอะ แล้วก็โดนแบบนี้ไปจนตาย 

ส่วนเกมที่ไม่มีอัตตาจรจะเป็น war ที่จะแก้สถิติให้มันดีขึ้น คุณจะรู้สึกยังไง ถ้าสถิติการเล่นรถถังของคุณอยู่ที่ 75% แล้วตั้งแต่เกมนั้นคุณไม่สามารถทำดาเมจได้เลยโดนอัตตาจรยิงตายหรือ อยู่ในเกมเทีย 10 แล้วทำอะไรไม่ได้ ปล.ผมยากจนผมไม่มีต้นทุนพอสำหรับลูกทองนะ*** จนสถิติตกมาเหลือ 59%  ผมขาดทุนหลายแสนไปกับการซ่อม m103 stock  t32 จนตอนนี้ผมแทบไม่เหลืออะไรอีกแล้ว      ถ้าคุณเป็นเหมือนผมคุณรู้สึกยังไงบ้าง     ผมจะร้องไห้เลยบอกตรงๆผมลองย้อนดูสาเหตุทั้งหมดเกิดจาก spg + ไม่มีลูกทองใช้แบบยิงพลาดก็ยิงต่อ **สำหรับผมต้องไม่มีคำว่าพลาดสำหรับลูกทอง** อีกอย่างผมไม่ได้รวยเหมือนเมื่อก่อน เพราะ ซื้อ m103 ไป ตอนนั้นตังเหลือ 4000 ที่เหลือตอนนี้ก็มีแค่ คุณ 2 ดาว M6 กับ T29 ที่ช่วยชีวิตผมเอาไว้ ผมไม่เคยผิดหวังกับ 2 คันนี้เลย และผมจะสู้ต่อไปผมจะรอคอย จนกว่าชีวิตไหม่ของผมจะมาถึงนะครับ update 9.18 ขอบคุณจริงๆ 

ผมอาจจะพูดยาวไปหน่อย ก็ขอโทษด้วยนะครับ นี่คือ บัญชีทั้งบัญชีของผมที่ถูกทำลาย โดย SPG ผมขอยืนยันด้วย นี่เป็นเรื่อง จริงไม่ได้สร้างเรื่องนะครับ ถ้ามีเวลาก็ขอให้อ่านด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

Nattanan_Sasakul_Kn_Kano #14 Posted 04 April 2017 - 06:24 PM

Private

• Member
  • 3777 battles
  • 6

View PostR_BUNG, on 15 March 2017 - 11:02 AM, said:

ลองเปลี่ยนมุมคิดบ้าง ใจคอจะไม่ให้เขาได้ kill บ้างเลยเหรอ เฉลี่ยแล้ว arty ก็ไม่ได้ kill มากกว่ารถถังชนิดอื่น เผลอๆ น้อยกว่าชนิดอื่นด้วยซ้ำ ถ้าคิดจะเกลียดเพราะถูกเขายิงตาย ก็ต้องเกลียดรถชนิดอื่นด้วย ถ้าจะโทษก็ควรโทษผู้เล่นคนนั้นเองที่มีทักษะในการหลบหลีกศัตรูที่มองไม่เห็นเช่น arty ไม่ดีพอนั่นเอง นาทีนึงยิงได้นัดเดียวจะให้เขายิงวืดยิงวืดหรือไง ก็เอาแค่พอเหมาะ ที่ผมปวดกบาลก็คือ arty เทียร์ต่ำ มันจะยิงเร็ว ยิงแม่น ยิงโด่ง ไปไหน จบ.... (ไม่ได้ว่าใครนะ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ดรา่ม่ามาก็โดนดราม่ากลับนะครับ)

แต่ที่ผมโดนนะครับ ลูกแรกอาจจะตกไม่โดนครับแต่โดนสะเก็ดแล้ว ล้อพังครับ แล้วก็กลายเป็นเป้านิ่งของอัตตาจรคนอื่นๆหรือ รถถังศัตรูด้วยครับผม มีอีกกรณีนึงคือ จ้องจะยิงตั้งแต่แรกแล้วผมเคยเจอมาหลายรอบ พอจะออกไปหาชัยภูมิที่ดีกว่า ก็ตายทันทีครับผม สำหรับผมที่หนักใจที่สุดคือ ไอเจ้า bc 155 58 โดนลูกแรกตีนตะขาบพังนั่นแหละ คือสัญญาณตายครับ หรือไม่ก็ โดนเหมือน จขกท. spg รุมครับผม ผมเองก็โดนแต่มันพลิกอนาคตผมไปเลย

Maya_Kai_ni #15 Posted 07 April 2017 - 11:19 AM

Sergeant

• Member
  • 164

SPG นัดเดียวตายคงสนุกกันมาก เเถมโดนเนิฟก็ร้องกัน นี้มองไม่เห็นจริงๆหรอ ว่ามันทำรูปเกมเสียขนาดไหน กลายเป็นเกมมันเล่นไม่สนุกไปเลย HT โดนหมายหัว กลายเป็นตัวฟามเเดมเมจไปเลย รูปเกมเสียยังไง อ่อ camping HT ไม่กล้าบุก เพระา SPG ลงหัวรัวๆ จากนั้นก็เเพ้ วนลูป เเมชไหนไม่มี SPG เเมชนั้น HT จะเล่นกันได้ดีที่สุดครับ

รอดูเเพทล่าสุดนี้ครับ ดูสิว่าจะลดความเป็นมะเร็งให้น้อยลงไหม 

jeoandjang #16 Posted 22 April 2017 - 03:30 PM

Corporal

• Member
  • 5884 battles
  • 19
  • [EGLE] EGLE

ผมเล่น Arty เป็นหลัก เข้าใจอารมณ์คนเล่น หนัก กลาง เบา เหมือนกันเพราะผมก็สลับไปเล่นบ่อยๆ แต่อยากให้ท่านๆ ลองเปิดใจสักนิดว่า

รถแต่ละประเภทมันก็มีหน้าที่ของมัน  คนที่เล่นบ่อยๆจะรู้ว่ารถที่ตัวเองเล่นนั้นต้องเดินหมากยังไง ให้เหมาะสมกับประเภทของรถนั้นๆ

แล้วการอยู่รอดในเกมส์มันจะเพิ่มขึ้นอีกมาก  ส่วนใหญ่ที่ผมเห็น (Bird View) จะเป็นอารมณ์ระหว่างรถด้วยกัน ประมาณว่าดวลกันมันส์หยด

แต่ลืมคิดไปว่ามี Arty รอโอกาสอยู่เหมือนกัน  แน่นอนสำหรับคนที่ระวังตัวก็จะรอด แต่สำหรับคนที่เผลอและไม่ระวังก็กลับโรงรถตามระเบียบ

ในใจได้แต่โทษ Atry ว่ายิงแรงไป ยิงโกงไป นัดเดียวดับ  แต่ผมบอกได้คำเดียวว่า การยิงของ Atryนั้น การสังหารด้วยกระสุนเพียงนัดเดียว

เป็นอะไรที่เกิดยากมากนะครับ ตัวแปรมีเยอะมาก ทั้งมุมตกกระทบของกระสุน  ความหนาและสโลปของเกราะที่ตกกระทบ ความแตกต่างระหว่างเทียร์ที่เล่นด้วย 

ยิ่งไปเจอรถเทียร์สูงๆ กว่าจะกดลงให้เค้าถอยได้ ต้องยิงไม่รู้กี่ครั้ง  นี่ยังไม่นับครั้งที่ไม่เข้าเป้าอีกนะครับ ในทางเทคนิคยังมีลูกเล่นอีกเยอะแยะ

ทั้งยิงดักหน้า คำนวณเวลากระสุนฯถึงเป้า ยิงข้ามเนิน-ลงเนิน การยิงแล้วเปลี่ยนตำแหน่งไป-มา ไหนจะต้องระวังตัวจาก Arty ฝั่งตรงข้ามที่จองจะเคาเตอร์สวนมา

และที่สำคัญคือ รถพวกนี้สายตาสั้น ถ้าพรางต่ำ พอจวนตัวก็ปล่อยเมาส์ทันทีครับ มีไม่กี่คันหรอกที่จะสปีดวิ่งหนีได้ อยากให้ท่านๆมาเล่น Arty ดูครับ

รับรองแทนที่ท่านๆจะโมโห Arty ผมคิดว่าท่านอาจเปลี่ยนความคิดไปเกลียดสายแวนท์อย่าง LT แทนครับ :D

และที่ท่านๆรอดูการอัพแพทครั้งที่จะถึงนี้ Arty จะโดนปรับให้มีการกระจาย Damage กว้างขึ้นไป และมีผลทำให้รถที่โดนนั้นติดสถานะ"มึน" (ยิ่งกว่ายิงโดนตีนอีก)

และการสังหารด้วยกระสุนนัดเดียวตายโดนปรับให้น้อยลงไปอีก ผมคิดว่าท่านๆอาจจะพอใจในการหายเป็นมะเร็งระยะสั้นๆได้ครับ แต่กลายเป็นว่า HT และ MT 

น่าจะโดนความจุกจิกของเหล่า Arty เพิ่มขึ้นกว่าเดิมแน่ๆครับ

R_BUNG #17 Posted 22 April 2017 - 04:30 PM

• 330
ในหลายๆ เกม arty มีส่วนสำคัญอย่างยิ่งในการรุกและรับ บางเกมติดแหงกไปไหนไม่ได้ ก็อาศัยเปิดให้ arty ช่วยเคลียร์ หลายครั้งก็เห็นกดเรียกใช้บริการ arty กันบ่อย แต่ด้วยเสียงชาว arty มันน้อย หาคนฝีมือจริงๆ น้อยมาก ในแพตซ์หน้าก็คงเปลี่ยนไปชนิดที่ว่า "เฮ้ยไอ้ arty ต่อไปเอ็งห้ามฆ่าใครนะ อยากเล่นก็เล่น ไม่อยากเล่นก็ไม่ต้องเล่น" ในคลิปของ wg แพตซ์ใหม่ arty ยิงแล้วติดมึน โห..แม่เจ้ายิงทีดาเมจเป็นฝุูงเลย แต่ขอโทษทีึครับ เบาหวิว แล้วในความเป็นจริงมันจะอยู่เกาะกลุ่มให้ผมยิงเหมือนในคลิปหรือเปล่า ดูแล้วขำ จัดฉากซะ...  เอาเป็นว่า แล้วพวกคุณจะคิดถึงเรา จบดีกว่า...

sakkabuer #18 Posted 23 April 2017 - 06:47 PM

Sergeant

• Member
  • 26838 battles
  • 194

ผมเล่น SPG โดนรถเบาเล่นงานหลายรูปแบบ ทั้งโดนมองไกล  โดนล้อมยิง  สารพัด  ผมยังไม่เห็นบ่นเลย  ที่สมควรเนิฟผมว่าปรับรถเบาก่อนไหม  รถเบามองไกลชิบหายแถมพวกโปรมอดอีกตะหาก  บางทีกำลังวิ่งๆอยู่ดีตายเพราะรถเบานี่แหละ  

คิดดูถ้าไม่มีรถเบาเป็นสะเก๊าให้  จรมันจะมองเห็นแล้วมันจะยิงลงหัวคุณเหรอ  ถ้าไม่มีรถเบามองไกล  จรมันจะมีพิษสงอะไร

R_BUNG #19 Posted 24 April 2017 - 06:03 PM

• 330

View Postsakkabuer, on 23 April 2017 - 05:47 PM, said:

ผมเล่น SPG โดนรถเบาเล่นงานหลายรูปแบบ ทั้งโดนมองไกล  โดนล้อมยิง  สารพัด  ผมยังไม่เห็นบ่นเลย  ที่สมควรเนิฟผมว่าปรับรถเบาก่อนไหม  รถเบามองไกลชิบหายแถมพวกโปรมอดอีกตะหาก  บางทีกำลังวิ่งๆอยู่ดีตายเพราะรถเบานี่แหละ  

คิดดูถ้าไม่มีรถเบาเป็นสะเก๊าให้  จรมันจะมองเห็นแล้วมันจะยิงลงหัวคุณเหรอ  ถ้าไม่มีรถเบามองไกล  จรมันจะมีพิษสงอะไร

เห็นด้วยอย่างแรง มันน่าจะเนิฟรถถังเบามากกว่า บ่นมาหลายทีแล้ว ที่น่าเกลียดของรถเบาที่สุดคือ ความเร็วและไวของมัน มันผิดธรรมชาติเกินไปหรือเปล่า ในสงครามโลกรถเบามันดริฟเป็นว่าเล่นแบบในเกมนี้หรือเปล่า แต่กลับกลายเป็นเพิ่มไปถึงเทียร์ 10 โน่นเลย เอากะเขาสิ

SCH00L #20 Posted 06 July 2017 - 11:42 PM

Private

• Member
  • 9132 battles
  • 1
ผมว่า spg มันก็มีข้อดีเหมือนกันนะครับ คือมันทำให้ผมสามารถเล่นเกมนี้กับแฟนได้ 555

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users