Jump to content

รถถังเบา ฝรั่งเศษ

• Please log in to reply
9 replies to this topic

_Al_destroyer #1 Posted 06 June 2017 - 07:08 PM

Private

• Member
  • 3195 battles
  • 7
  • [SF_TH] SF_TH

รถถังเบาของชาตินี้เล่นสไตล์ไหนครับ คือ รถถังเบาหน้าที่คือวิ่งชี้เป้าเปิดแมพ แต่คือมันบางมาก ชนิดที่ วิ่งชนเพื่อนที่เป็นรถถังเบาเหมือนกันเลือดเราหายไป50 (แม้จ้าว แค่เนินเล็กๆก็เหินลอยแล้ว) พอชี้เจอ2-3คันแล้ว โดนรุมเลยครับทีนี้ ดาเมจเบาๆของ leopard เข้าทุกเม็ด นัดละ 50 40 เจ็บมากขนาด amx 40 ยังเกราะหนากว่าเลย ตายง่ายมากตายบ่อยมาก ครั้นจะเล่นแถวสองรอเพื่อนวิ่งไปประจำที่ดวลกันสักพักนึงแล้วค่อยไปอ้อมหลังยิง ก็โดนทีมด่า LT Noob , 12t stupid (ปล.ผมวิจัยถึง 12 t ) เราก็ไม่รู้จะตอบกลับอะไรดีก็วิ่งๆไปก่ะอ้อมหลังเดี๋ยวนั้นไม่วายเจอ ยานพิฆาตสอย ชาติไหนยิง ร้อยกว่าไม่เท่าไหร่เจอ เม็ดเดียวครึ่งหลอดอยากจะโดนลงผาตาย เอ๋อมากครับเล่น20รอบตายประมาณ 17 รอบได้ ดูในคลิปเล่นอย่างเทพ ถอยยิงๆอย่างเซียน ลองทำมั่งหัดกับกำแพงก่อน โอเคผ่าน ไปลองยิงคนอื่นจริงๆ ว่าวบ่อยมาก แต่กระสุนเด้งออกน้อยแล้วเพราะยิงแต่แผ่นล่างของเกราะหน้า ได้เพื่อนซัพดีๆมีดาเมจ580 ถือว่าแรงมากแต่ก็แลกมากับรีโหลดช้า รับได้เพราะยิงเป็นแบบแม็ค(ไม่รู้เรียกแบบนี้หรือเปล่า) ปัจจัยหลักๆคือเสียงสายพานเวลามันโหลดกระสุนให้ เท่ดี เหตุผลอีกข้อคือชอบ ตระกูล Bat.-Châtillon ไม่รู้ว่าลักษณะของรถประเภทนี้ในโลกของความเป็นจริงแต่แค่ผมเห็นวอลเปเปอร์ในเว็บเจ้า Bat.-Châtillon สวยมาก ชอบทรงของมันแบบนี้ 

ผมก็เลยอยากขอคำแนะนำการเล่นรถถังของชาตินี้หน่อยครับ แล้วก็ ระบบแคลนหรือระบบกิลล์ของเกมนี้จะขอเข้าได้ที่ไหนครับเกมๆนึงไม่ค่อยจะเจอคนไทยเลยพอเจอเขา่ก็ไม่คุยด้วย ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

teysanook #2 Posted 06 June 2017 - 08:08 PM

Major

• Forum Moderator
  • 30801 battles
  • 2,328
  • [T1RKX] T1RKX

เล่นแบบเชิงรับครับ รายละเอียดดูได้ที่ ยุทธวิธี : การลาดตระเวน (Tactic : Scouting) [แปลจาก Wiki WG ภาษาอังกฤษ] แล้วลองปรับใช้ดูครับ รถถังเบาใช้ยิงได้แต่ควรยิงให้ถูกเวลาและสถานที่ด้วยครับ และควรคำนึงถึงการควบคุมจุดยุทธศาสตร์ให้ทีมด้วยการชี้เป้าเป็นหลักครับ (ส่วนเรื่องกวนประสาทอีกฝ่ายนี่เป็นเรื่องรองไปครับ)

นอกจากนี้ควรแยกการมีส่วนรวมสองส่วนดังนี้ออกจากกันก่อนครับคือการเปิดแผนที่ (ตำแหน่งของอีกฝ่าย) กับการชี้เป้าให้เพื่อนเรายิงได้

•  การเปิดตำแหน่งของอีกฝ่ายคือการบอกการจัดตำแหน่งของอีกฝ่าย หรือสถานะปัจจุบันของอีกฝ่ายให้ทีมเรารู้มากที่สุด อาจจะไม่จำเป็นที่จะต้องทำให้เป้าหมายมันขึ้นมาให้เพื่อนเราเห็นตลอด แต่ถ้าฝ่ายเราเห็นความเคลื่อนไหวของอีกทีมตลอดก็จะช่วยให้ตัดสินใจทำอะไรได้ง่ายขึ้นครับ อันนี้คุณจะได้รับแต้มหากเป็นคนตรวจเจอคนแรกเท่านั้น หลังจากนั้นถึงจะตรวจเจออีกก็ไม่เกี่ยวล่ะ จะหวังได้แต่การช่วยเหลือทีมด้วยการชี้เป้าหรือทำลายสายพานยานพาหนะข้าศึกเท่านั้น
  •  การชี้เป้าคือการตรวจหาข้าศึกโดยให้เราเป็นตัวตรวจเจอ (ลองเข้าไปอ่านดูก่อนนะครับว่าการชี้เป้าคืออะไร) แล้วให้เพื่อนที่อยู่นอกระยะตรวจพบของอีกฝ่ายยิงช่วยเข้ามา (อันนี้อุดมคติสุด ๆ) นั่นหมายความว่าอาจจะมีคุณแค่คนเดียวที่โดนตรวจพบและโดนยิง แต่เพื่อนเราปลอดภัยดีและอีกฝ่ายโดนรุมยิงอย่างหนัก (ซึ่งมันอุดมคติมาก ๆ คือทำได้จริงอยู่ แต่อีกฝ่ายก็สามารถแก้เกมได้ด้วยการส่งหน่วยชี้เป้ามาได้เหมือนกัน ก็จะกลายเป็นวัดกันว่าใครทำได้ดีกว่ากัน)

ส่วนกองทัพนั้นลองหากองทัพที่คุณอาจจะสนใจได้ที่หน้าเว็บไซต์กองทัพ ค้นหากองทัพที่ศูนย์เกณฑ์ หรือลองดูในประกาศรับสมัครที่กระดานสนทนาส่วน รับสมัครคนเข้าแคลน ดูครับ

ย้ายกระทู้ไปยังส่วนที่เหมาะสมกับเนื้อหากระทู้ (ย้ายจาก พูดคุยเรื่องทั่วไป ไปยัง พูดคุยเกี่ยวกับเกม)

~ teysanook

_Al_destroyer #3 Posted 07 June 2017 - 07:54 AM

Private

• Member
  • 3195 battles
  • 7
  • [SF_TH] SF_TH

View Postteysanook, on 06 June 2017 - 08:08 PM, said:

เล่นแบบเชิงรับครับ รายละเอียดดูได้ที่ ยุทธวิธี : การลาดตระเวน (Tactic : Scouting) [แปลจาก Wiki WG ภาษาอังกฤษ] แล้วลองปรับใช้ดูครับ รถถังเบาใช้ยิงได้แต่ควรยิงให้ถูกเวลาและสถานที่ด้วยครับ และควรคำนึงถึงการควบคุมจุดยุทธศาสตร์ให้ทีมด้วยการชี้เป้าเป็นหลักครับ (ส่วนเรื่องกวนประสาทอีกฝ่ายนี่เป็นเรื่องรองไปครับ)

นอกจากนี้ควรแยกการมีส่วนรวมสองส่วนดังนี้ออกจากกันก่อนครับคือการเปิดแผนที่ (ตำแหน่งของอีกฝ่าย) กับการชี้เป้าให้เพื่อนเรายิงได้

•  การเปิดตำแหน่งของอีกฝ่ายคือการบอกการจัดตำแหน่งของอีกฝ่าย หรือสถานะปัจจุบันของอีกฝ่ายให้ทีมเรารู้มากที่สุด อาจจะไม่จำเป็นที่จะต้องทำให้เป้าหมายมันขึ้นมาให้เพื่อนเราเห็นตลอด แต่ถ้าฝ่ายเราเห็นความเคลื่อนไหวของอีกทีมตลอดก็จะช่วยให้ตัดสินใจทำอะไรได้ง่ายขึ้นครับ อันนี้คุณจะได้รับแต้มหากเป็นคนตรวจเจอคนแรกเท่านั้น หลังจากนั้นถึงจะตรวจเจออีกก็ไม่เกี่ยวล่ะ จะหวังได้แต่การช่วยเหลือทีมด้วยการชี้เป้าหรือทำลายสายพานยานพาหนะข้าศึกเท่านั้น
  •  การชี้เป้าคือการตรวจหาข้าศึกโดยให้เราเป็นตัวตรวจเจอ (ลองเข้าไปอ่านดูก่อนนะครับว่าการชี้เป้าคืออะไร) แล้วให้เพื่อนที่อยู่นอกระยะตรวจพบของอีกฝ่ายยิงช่วยเข้ามา (อันนี้อุดมคติสุด ๆ) นั่นหมายความว่าอาจจะมีคุณแค่คนเดียวที่โดนตรวจพบและโดนยิง แต่เพื่อนเราปลอดภัยดีและอีกฝ่ายโดนรุมยิงอย่างหนัก (ซึ่งมันอุดมคติมาก ๆ คือทำได้จริงอยู่ แต่อีกฝ่ายก็สามารถแก้เกมได้ด้วยการส่งหน่วยชี้เป้ามาได้เหมือนกัน ก็จะกลายเป็นวัดกันว่าใครทำได้ดีกว่ากัน)

ส่วนกองทัพนั้นลองหากองทัพที่คุณอาจจะสนใจได้ที่หน้าเว็บไซต์กองทัพ ค้นหากองทัพที่ศูนย์เกณฑ์ หรือลองดูในประกาศรับสมัครที่กระดานสนทนาส่วน รับสมัครคนเข้าแคลน ดูครับ

ย้ายกระทู้ไปยังส่วนที่เหมาะสมกับเนื้อหากระทู้ (ย้ายจาก พูดคุยเรื่องทั่วไป ไปยัง พูดคุยเกี่ยวกับเกม)

~ teysanook

ผมลาดตระเวณแบบพลีชีพตลอดเลย วิ่งดุ่มๆเข้าไปตาย ถ้าขนะได้เหรียญถือว่าคุ้มค่าครับ เข้าใจการลาดตระเวณ การชี้เป้าอีกเยอะเลยครับ ต้องใจเย็นจริงๆ

ขอบคุณครับ

Megatr0n #4 Posted 07 June 2017 - 11:53 AM

Captain

• Beta-Tester
  • 47718 battles
  • 1,203

เดิมผมเองก็เล่นแต่ TD เป็นหลักแต่แล้วก็ลองหันมาเล่น LT ดูมั่งท่าทางจะทำเงินได้ดีกว่า TD แน่นอน แล้วก็จริง (ตอนนี้จน) แล้วลองใช้พรีเมี่ยมแค่ 1 วันพอเพื่อทดสอบ ..

อุ๊ต๊ะ ... ได้ผลทำเงินได้ เกือบ ๆ 2ล้าน เลยทีเดียว ..เล่น LT มาหลายรอบจนพอเข้าใจวิธีเล่นและได้ M มาครอบครองในที่สุด ส่วนตัวผมเล่นเจ้า Leopard เวลาสาดกระสุนแบบแม็กแล้ววิ่งไปด้วยมันมั่นใจกว่า ยิงแบบนัดไม่เวิกร์กเท่าไหร่หลายครั้งช่วงศัตรูโดนยิงเข้าไปอาจแรงหรือไม่แรงแต่ก็ยังสร้างความกลัวให้เขาได้ไม่น้อยเพราะลักษณะของการยิงเป็นชุด ยิ่งศัตรูเลือดลดด้วยละก็ศัตรูจะรีบถอยเลยทีเดียวเพราะเวลาโดนแบบแม็กเข้าไปการมองเห็นของศัตรูมันจะบิดเบือนไปด้วย บวกความตระหนกที่โดน กล่าวคือได้ผลทางจิตวิทยานั่นเองถ้าศัตรูเคลื่อนที่ไปด้วยก็ไม่จำเป็นต้องกดหมดแม็ก กดทีนึงให้รันไปทีละชุดก็ได้ดูว่าโดนหรือเปล่าแล้วค่อยซ้ำ ใน tier ไม่สูงมากขนาด Cromwell ยังกลัวผมเลยแนะนำว่า

1.การ scout นั้นโดยเฉพาะช่วงรอยต่อของกลางแมปมักจะมีเนินให้โผล่บ่อย ๆ แนะนำให้โผล่แล้วหลบเลยครับไม่ต้องรอดูว่าพบใครหรือเปล่า เดี๋ยวมันจะขึ้นเองอาจดีเลย์หน่อยถ้ารอดูอาจปางตายหรือตายเลยก็ได้ถ้าเขายิงโดนตีนตะขาบหรือถ้าจะวิ่งเลาะ ช่วงเนินก็โผล่แต่หัวออกไปหรือโผล่แค่ครึ่งคันวิ่งเลียบเอาครับ อย่าไปเต็มคัน แล้วอย่าหยุดในช่วงครึ่งหรือแดนข้าข้าศึกที่เราคิดว่าคงไม่เป็นไร ส่วนใหญ่ไม่รอดครับ เพราะศัตรูเวลาเกิดก็กระจาย 2 ด้านอยู่แล้ว

2. ฝึกหัดวิ่งซิกแซกดู เพาะเวลาเราวิ่งเร็วก็จริงแต่สำหรับศัตรูแล้วจะเห็นเป็นแนวตรงยิงยังไงก็ถูก ..

3. เวลานับช่วงเวลาของการถูกมองเห็นจากศัตรู (sixth sense) เมื่อหมดแล้วให้นับเผื่ออยู่เสมอสัก 5 วิ เพราะอยาลืมว่ายังมีสกิลมองเห็นเป้าหมายเพิ่มเวลาต่อได้อีกจากปกติ เราอาจตายได้จาก arty ถ้าคิดว่าพ้นแล้วล่ะก็ อาจเป็นโกโก้ครั้นช์ในทันที ตายคาทุ่งข้าวสาลีนั่นเลย

4.หลายครั้งที่ยิงไม่เข้าอย่าเพิ่งท้อใจไปผมสังเกตุว่า สามารถทำพลรถตายได้เกือบทุกทีเหมือนกัน (เวลาพลรถศัตรูตายจะมีเสียงอีกแบบ)

นอกนั้นก็เหมือนที่หลายๆ  ท่านกล่าวหรือหาวิธีเพิ่่มเติมได้จากหลายแหล่ง

Edited by Megatr0n, 07 June 2017 - 12:00 PM.

AppleTanker #5 Posted 16 June 2017 - 02:21 PM

Captain

• 22389 battles
  • 1,050

ถ้าไม่มีการบัฟอะไรสายนี้นะครับ คุณเป็นสายตาให้ทีมได้ สอดส่องศัตรูได้ แต่ต้องรักษาระยะ และ cover ตัวเองเรื่อยๆ

หาก passive scout ได้ (มั่นใจว่าจุดนี้ได้ผลจริงๆนะ ถ้าไม่อย่าค้างนาน เสียเวลาเสียของ เน้นวิ่งเอาดีกว่า)

เทคนิคหลักๆก็อย่าเข้าลึก เพราะสายนี้ความคล่องตัวสู้ LT สายอื่นไม่ค่อยได้ (ไม่ทราบตอนนี้ชาติอื่น อืดมากน้อยแค่ไหนนะ เทียบเทียร์เดียวกัน)

การเล่นจะประมาณ LT 40% MT 60% คือช่วงแรก ถ้าไม่มีสเก้าท์ เราต้องไปทำงานนี้ก่อน มีจังหวะ flank ได้ก็ทำเลย หากมั่นใจว่าไม่มีใครส่องเรานะ ห้ามไปปะทะตรงๆย้ำ hit and run วนไป

ทีนี้มาถึงปัญหาหลักคือหลายคนวิ่งกันไม่เป็น ไม่รู้ว่าจะวิ่งไปไหน บางคนก็เลยไปกับ train แล้วก็ไปกระจุกตรงจุดปะทะ พวกนี้คือเสียของครับ อย่าไปจุดปะทะ

จุดปะทะอยู่ที่ไหน?? ก็ลองสังเกตุดู ส่วนใหญ่จะเป็นจุดที่พวก HT ไปรวมๆกันแล้วดูเหมือนรถติด บุกไม่ได้ นัวกันอยู่นั่นแหละ

ทำไมถึงไม่ต้องไปจุดปะทะ?

เพราะจุดปะทะมีการ spotting เกิดขึ้นตลอดเวลาอยู่แล้ว แถมปืนเราก็เจาะหน้า HT หนาๆยาก จึงจัดว่าเสียเวลาครับ

แล้ววิ่งไปไหนล่ะ?

ลองสังเกตุตำแหน่ง TD และ SPG ของทีมเราก่อนเลยครับ (ดูมินิแมฟให้ดี) ว่าเขา SET ตัวเองไว้ที่ตรงไหน เราก็ชี้เป้าในจุดที่เขา SUPPORT เราได้ ตรงนี้ โอกาสรอดเราจะเพิ่มขึ้นครับ อย่าเดี่ยวไปแล้วไม่มีคนช่วย

สปอตจุดอับซัฟ = ตายฟรี ถ้าโชคดีเจอ TD ซัฟเก่งๆ งานเราจะง่ายขึ้นมาก

สังเกตุอาตี้เราว่า attacking ตัวไหน เพราะนั่นหมายถึงเขาพร้อมจะยิงคันนั้นแล้ว จงรีบ re spot โดยพรันหากทำได้ (แต่อย่าคาดหวัง SPG มากนักนะครับ บางทีมีปืนเดียวมันต้องวนช่วยทั้งแมฟครับ)

สรุปเลยนะครับ อัตรารอด LT จะสูงขึ้น หากเรารู้จักการใช้ Support ให้เป็นครับ แต่ความผิดพลาดมันมีกันได้เสมอ ระวังไว้ด้วยนะครับ แต่สายฝรั่งเศสเพิ่มเติมคือความระมัดระวังในการวิ่งครับ มัน turn back zigzagยาก

เรื่องตายบ่อยนี่ปกติของ LT ครับ มันเป็นสายที่อัตราการตายสูงที่สุด เพราะมันต้องเล่นเสียวบ่อย -..- หมายถึงเสี่ยงบ่อยน่ะ แต่ถ้ารอดถึงท้ายเกมจะโหดมากครับ ไล่คิลได้เลยในจุดนี้

ทริคการเล่นมีอีกเยอะแต่อธิบายไม่หมดหรอกครับ ลองพลิกแพลงกันดู อย่างเช่นแมทซ์ที่มี TD เกินครึ่งทีม ก็จะมีการวิ่งที่ต้องเซฟตัวเองมากขึ้น และอาจต้องไปสปอตแถวๆทีมบุกให้บ่อยขึ้นเป็นต้น

หน้าที่หลักที่หลายคนยังไม่เข้าใจ LT หน้าที่หลักคือการอัพเดทตำแหน่งศัตรู และชี้เป้าให้เพื่อน (เจอแต่พวกบ้าคิล เสียของมาก ลูกทีมตายเป็นเบือ เพราะมองไม่เห็นความเคลื่อนไหวศัตรู)

...NO COMMENT...

chamnearn #6 Posted 30 July 2017 - 07:47 PM

Sergeant

• Member
  • 14294 battles
  • 178
  • [RTAF] RTAF

เล่น LT ท่องในใจเลย spot เป็นหลัก kill เป็นรอง ผมก็เล่นฝรั่งเศส ออกไปยิงก็โดนสวนจุกๆ ทั้งนั้น เน้นเอาคะแนน จาก assist ดีกว่า spot ให้ได้ตาละพัน ดาเมจ แล้วยิงบ้างให้มี ดาเมจติดตัว

เท่านี้ก็ขึ้น หนึ่งในสิบ สบายๆ ชุดซ่อมเดียวนี้กดใช้ได้หลายครั้ง สบายใจได้เยอะเลย

Causider #7 Posted 16 August 2017 - 12:09 AM

Corporal

• 11586 battles
  • 89
  • [DL] DL
ฝรั่งเศสเล่นรุ่งเน้น scout เชิงรับ(Passive Scout)ครับ รถเราไว ไปให้ถึงจุดสปอตแล้วคอยจอดส่องเรืื่่อยๆ จะสบายกว่า วิ่งเล่นเป็นบางเวลา เน้นส่องไม่เน้นคิล แนะนำอัพ 6 เซ้นกับอัพพรางครับ ใส่ 2 ตากับ ตาข่ายพรางและอีกอันพัดลมอยู่สบายยันเทีย 8-9 ครับ แล้วแยกสายอีกทีอยาก amx 30 amx 13 bc 25 ว่ากันไป

ปล. amx 12t รถแม่งกากเทียนรกครับ ผมปวดหัวกับมันพอตัวเลย

Edited by Causider, 16 August 2017 - 12:15 AM.

Causider

AppleTanker #8 Posted 17 August 2017 - 07:14 PM

Captain

• 22389 battles
  • 1,050

Passive scout ก็ดีครับ ถ้าเข้าทันนะครับ ปัญหาอยู่ตรงนี้แหละ ส่วนเรื่องสมรรถนะ Lt ไม่กล้าฟันธงอะไรมาก เพราะสัมผัสแค่ไม่เท่าไหร่ เปลี่ยนไปเยอะ ตามไม่ทันละ

12t คงไม่เปลี่ยนอะไรมากสินะ คันนี้เล่นแบบ MT ไปก็ได้ครับ หรือจะไปสปอตเข้า cover แล้วส่องเป็นระยะๆ ก็ได้ ระวังกระสุนละกัน 555 ยังไงมันก็เป็น Lt ระยะ spot ก็ดีกว่า MT แหละนะ

ว่าแต่ Tier 10 มันเจ๋งรึเปล่าอ่ะ?

...NO COMMENT...

TurkMaster #9 Posted 17 August 2017 - 11:05 PM

Corporal

• Member
  • 8882 battles
  • 25
  • [S_O_A] S_O_A

View PostAppleTanker, on 17 August 2017 - 07:14 PM, said:

Passive scout ก็ดีครับ ถ้าเข้าทันนะครับ ปัญหาอยู่ตรงนี้แหละ ส่วนเรื่องสมรรถนะ Lt ไม่กล้าฟันธงอะไรมาก เพราะสัมผัสแค่ไม่เท่าไหร่ เปลี่ยนไปเยอะ ตามไม่ทันละ

12t คงไม่เปลี่ยนอะไรมากสินะ คันนี้เล่นแบบ MT ไปก็ได้ครับ หรือจะไปสปอตเข้า cover แล้วส่องเป็นระยะๆ ก็ได้ ระวังกระสุนละกัน 555 ยังไงมันก็เป็น Lt ระยะ spot ก็ดีกว่า MT แหละนะ

ว่าแต่ Tier 10 มันเจ๋งรึเปล่าอ่ะ?

สายAMX เบาเทีย10 มีขนาดตัวถังเล็ก มีปืน3นัดต่อแม็ก โหลดนานมากสำหรับ3นัด(27วิ) แถมตาบอดครับ(390) ในระหว่างที่M48 Patton กับM551 มีระยะมอง 420   ไปสายBCน่าจะคุ้มกว่า

Causider #10 Posted 22 August 2017 - 11:16 PM

Corporal

• 11586 battles
  • 89
  • [DL] DL
จะพุดว่าตาบอดก็ไม่ได้อะครับ เพราะตัวถังมันเล็กค่าพรางมันเลยดี แถม LT วิ่ง มันไม่เสีย ค่าพรางอะครับ เพราะงั้น ไหวอยู่ เพราะเชอริดานกับแพตตั้นมันตัวใหญ่ด้วยครับเลยต้องให้มันตายาวหน่อย อีกอย่าง เทียสิบส่วนมากค่าสปอตก็ตันกันเกือบหมดแล้วนะครับ (445เมตร) ส่วนปืน 105 ก็กัดเจ็บอยู่ครับ แต่ปกติ LT ก็ไม่ได้เน้นยิงอะครับรวมๆก็โอเค อีกอย่าง 13 105 มัน auto loader เพราะงั้น ไม่ต้องยัด gunrammer ครับ มีช่องว่างช่องนึงเลย

Edited by Causider, 22 August 2017 - 11:17 PM.

Causider

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users