Jump to content

ทำไมถึงประกาศยุติการให้บริการในภาษาไทยทางเวบไซต์

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

B_A_D_Player_2018 #1 Posted 28 May 2018 - 10:13 PM

Corporal

• Member
  • 1693 battles
  • 13

ขอคำชี้แจงหน่อยครับ ผมก็เป็นคนๆนึงและอาจจะรวมถึงอีกหลายพันคนในประเทศไทย

ที่อ่านภาษาอังกฤษไม่เข้าใจ อยากให้ชี้แจงหน่อยครับว่าทำไมถึงเอาภาษาไทยออก

Porpiang_Writer #2 Posted 29 May 2018 - 08:32 AM

Corporal

• Member
  • 138 battles
  • 24

ผมสืบไปสืบมาผมรู้ว่า มันเป็นการลดค่าใช้จ่ายหลายประเทศใน Asia ที่มี Contact โดนหมดยกเว้นญี่ปุ่น เกาหลีใต้

ยังไงก็ ฝึกฝนกันไปนะครับ ผมเองก็หันมาใช้ภาษาอังกฤษเลยครับ อิอิ

teysanook #3 Posted 29 May 2018 - 02:18 PM

Major

• Forum Moderator
  • 31264 battles
  • 2,737
  • [T1RKX] T1RKX

มีข้อมูลบางอย่างเหมือนกันครับที่ทางผู้ดูแลกระดานสนทนาก็ไม่ทราบเช่นกัน เพราะบางเรื่องก็เป็นการตัดสินใจจากฝ่ายอื่นที่ดูแลเรื่องที่เกี่ยวข้องกันนี้หรือจากระดับสายงานที่สูงขึ้นไป

ทั้งนี้แม้ว่าการให้บริการภาษาไทยในส่วนของข่าวบนหน้าเว็บ, ศูนย์บริการลูกค้า, กระดานสนทนา จะสิ้นสุดลงไป ผู้เล่นก็ยังคงสามารถเล่นและใช้การตั้งค่าภาษาไทยในตัวเกมได้อยู่ครับ

sh00T_99ii #4 Posted 29 May 2018 - 10:58 PM

Private

• Member
  • 34091 battles
  • 2

ตรงกระดานสนทนาเป็นภาษาอังกฤษก็ไม่เป็นไร เพราะไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านอยู่เเล้ว555 เเต่ผมกลัวตอนซื้อรถพรีเมี่ยมซื้อทองหรือซื้อโทเค้นเเล้วมีปัญหาเเบบโดนหักเงินเเล้วของไม่เข้า นี้จบเลย คือรู้ว่าเข้าไปเเจ้งตรงใหนเเต่เวลาเเชทสื่อสารกัน ขอหลักฐานการชำระเงิน หรือรูปอะไรเพื่อประกอบการเเจ้งอะไรอย่างเนี้ย ผมกลัวว่าจะสือสารกันไม่รู้เรื่องครับ 

อย่างที่ท่าน B_A_D_Player_2018 ว่าครับผมก็เป็นอีกคนที่อ่อนภาษาอังกฤษครับ ไม่มีไรมากเเค่กลัวไว้เฉยๆ5555 :ohmy:

teysanook #5 Posted 29 May 2018 - 11:24 PM

Major

• 2,737

View Postsh00T_99ii, on 29 May 2018 - 09:58 PM, said:

ตรงกระดานสนทนาเป็นภาษาอังกฤษก็ไม่เป็นไร เพราะไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านอยู่เเล้ว555 เเต่ผมกลัวตอนซื้อรถพรีเมี่ยมซื้อทองหรือซื้อโทเค้นเเล้วมีปัญหาเเบบโดนหักเงินเเล้วของไม่เข้า นี้จบเลย คือรู้ว่าเข้าไปเเจ้งตรงใหนเเต่เวลาเเชทสื่อสารกัน ขอหลักฐานการชำระเงิน หรือรูปอะไรเพื่อประกอบการเเจ้งอะไรอย่างเนี้ย ผมกลัวว่าจะสือสารกันไม่รู้เรื่องครับ 

อย่างที่ท่าน B_A_D_Player_2018 ว่าครับผมก็เป็นอีกคนที่อ่อนภาษาอังกฤษครับ ไม่มีไรมากเเค่กลัวไว้เฉยๆ5555 :ohmy:

ติดต่อเป็นภาษาอังกฤษแล้วถ้าติดขัดอะไรอย่างไรสอบถามมาเพิ่มเติมที่ผมก็ได้ครับถ้าถึงเวลานั้น (แต่ให้ดีที่สุดก็คืออย่าให้มีปัญหาติดขัดเลยเนอะครับ)

B_A_D_Player_2018 #6 Posted 30 May 2018 - 11:02 AM

Corporal

• Member
  • 13

View Postsh00T_99ii, on 29 May 2018 - 10:58 PM, said:

คุณหมายถึงถ้าเวลาเติมเงิน เงินไม่เข้าหรือตัวเกมส์มีปัญหา เราก็จะแจ้งกับคนที่รับเรื่องเป็นภาษาไทยไม่ได้ด้วยใช่เปล่าครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ส่วนที่คุณPorpiang_Writerเม้นไว้ว่าบริษัทต้องการลดค่าใช้จ่ายลง บริษัทประสบปัญหาขาดทุนรึงัยผมว่าไม่ใช่มั้ง

ขายรถถังคันตั้งเป็นร้อยไปถึงเกือบสองพัน (ขายแพงขนาดนี้ก็ยังมีคนซื้อไปเล่นรวมทั้งผมด้วยถึงจะเพิ่งเล่นแต่ก็ซื้อ อันนี้พูดประชด)

teysanook #7 Posted 30 May 2018 - 01:20 PM

Major

• 2,737

View PostB_A_D_Player_2018, on 30 May 2018 - 10:02 AM, said:

คุณหมายถึงถ้าเวลาเติมเงิน เงินไม่เข้าหรือตัวเกมส์มีปัญหา เราก็จะแจ้งกับคนที่รับเรื่องเป็นภาษาไทยไม่ได้ด้วยใช่เปล่าครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ส่วนที่คุณPorpiang_Writerเม้นไว้ว่าบริษัทต้องการลดค่าใช้จ่ายลง บริษัทประสบปัญหาขาดทุนรึงัยผมว่าไม่ใช่มั้ง

ขายรถถังคันตั้งเป็นร้อยไปถึงเกือบสองพัน (ขายแพงขนาดนี้ก็ยังมีคนซื้อไปเล่นรวมทั้งผมด้วยถึงจะเพิ่งเล่นแต่ก็ซื้อ อันนี้พูดประชด)

การส่งคำร้องจะต้องส่งเป็นภาษาอังกฤษและผู้ให้บริการในระบบคำร้องจะให้บริการเป็นภาษาอังกฤษด้วยครับ แต่ในกระดานสนทนานี้ยังมีระบบข้อความส่วนตัวอยู่และคุณสามารถส่งข้อความส่วนตัวมาสอบถามหรือปรึกษาผมเพิ่มเติมได้ครับ

Porpiang_Writer #8 Posted 30 May 2018 - 02:12 PM

Corporal

• Member
  • 24

View PostB_A_D_Player_2018, on 30 May 2018 - 11:02 AM, said:

ผมหมายถึง Wargaming คงจ้างทีมแปลเป็นภาษาต่าง ๆ ใน Asia ต่อไปไม่ไหวแล้วก็เลยยุติบริการไปแบบนั้นเลยครับ

Porpiang_Writer #9 Posted 30 May 2018 - 02:22 PM

Corporal

• Member
  • 24

มีคนสรุปออกมาไว้แล้วครับว่า World of Tanks และ Warships จะยุติการให้บริการภาษาไทยในเว็บและกระดานสนทนาแล้ว แต่ในลูกข่ายยังคงใช้งานภาษาไทยต่อไป

kittikan001 ได้บอกในหน้าข่าว World of Warships ที่ประกาศเหมือนกับ World of Tanks เลยว่า :

"สรุป ตัวเกมนะยังเป็นภาษาไทยนะ

แต่ว่า พวกข่าวสาร กระดาษสนทนา รวมถึงพวกการส่งสอบถามทีมงานเป็นภาษาไทยก็จะไม่มีอีกแล้ว

วิธีแก้ไขนะหรอ?

ผมว่าเกมนี้ภาษาอังกฤษมันไม่ได้ยากอะไรหรอกครับ มันถึงเวลาที่เราต้องเรียนรู้กันแล้ว แถมเครื่องมือเราเองก็มีตั้งเยอะแยะจะตายไป

แถมใช่ว่าจะไม่มีกลุ่ม WOWS อีกแล้วเสียหน่อย

เพราะฉะนั้นก็ไม่ต้องแตกตื่นอะไรกันไปเด้อ :v"

WOT ก็เช่นกันครับ

สาเหตุนั้นผมย้ำอีกที Wargaming อาจเลิกจ้างทีมแปลภาษาต่าง ๆ ใน Asia แล้ว จึงยุติการให้บริการในภาษานั้น ๆ ทางเว็บไซต์และกระดานสนทนาเลยยครับ

teysanook #10 Posted 30 May 2018 - 02:41 PM

Major

• 2,737

View PostPorpiang_Writer, on 30 May 2018 - 01:12 PM, said:

ผมหมายถึง Wargaming คงจ้างทีมแปลเป็นภาษาต่าง ๆ ใน Asia ต่อไปไม่ไหวแล้วก็เลยยุติบริการไปแบบนั้นเลยครับ

อันนี้เป็นข้อมูลจากไหนครับ เป็นการคาดเดา หรือเป็นข่าวลือ

View PostPorpiang_Writer, on 30 May 2018 - 01:22 PM, said:

มีคนสรุปออกมาไว้แล้วครับว่า World of Tanks และ Warships จะยุติการให้บริการภาษาไทยในเว็บและกระดานสนทนาแล้ว แต่ในลูกข่ายยังคงใช้งานภาษาไทยต่อไป

kittikan001 ได้บอกในหน้าข่าว World of Warships ที่ประกาศเหมือนกับ World of Tanks เลยว่า :

"สรุป ตัวเกมนะยังเป็นภาษาไทยนะ

แต่ว่า พวกข่าวสาร กระดาษสนทนา รวมถึงพวกการส่งสอบถามทีมงานเป็นภาษาไทยก็จะไม่มีอีกแล้ว

วิธีแก้ไขนะหรอ?

ผมว่าเกมนี้ภาษาอังกฤษมันไม่ได้ยากอะไรหรอกครับ มันถึงเวลาที่เราต้องเรียนรู้กันแล้ว แถมเครื่องมือเราเองก็มีตั้งเยอะแยะจะตายไป

แถมใช่ว่าจะไม่มีกลุ่ม WOWS อีกแล้วเสียหน่อย

เพราะฉะนั้นก็ไม่ต้องแตกตื่นอะไรกันไปเด้อ :v"

WOT ก็เช่นกันครับ

สาเหตุนั้นผมย้ำอีกที Wargaming อาจเลิกจ้างทีมแปลภาษาต่าง ๆ ใน Asia แล้ว จึงยุติการให้บริการในภาษานั้น ๆ ทางเว็บไซต์และกระดานสนทนาเลยยคร

ไม่เห็นจะต้องมาสรุปอะไรให้ยุ่งยากเลยครับ ในเมื่อในตอนนี้ก็จะเป็นไปตามที่ประกาศไว้บนหน้าเว็บ ส่วนในอนาคตจะเป็นอย่างไรก็เป็นอีกเรื่อง

คนที่เขาจะแตกตื่นก็ไม่แปลกอะไร เพราะช่องทางการติดต่อทีมงานเป็นภาษาไทยที่เขาจะติดต่อได้โดยสะดวกด้วยตนเองก็จะหายไปช่องทางนึง อันนี้คือเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับว่าเกิดขึ้นจริง ไม่มีใครอยากจะกลับไปอยู่ในยุคที่จะให้ใครมาชุบมือเปิบตั้งตัวเป็นผู้มีอิทธิพลจะติดต่อทีมงานทำอะไรก็ต้องผ่านใครคนใดคนหนึ่งตลอด ไม่สามารถติดต่อกับผู้รับผิดชอบหรือผู้ที่จะจัดการปัญหาให้กับเราได้โดยตรงด้วยตนเองในภาษาที่สามารถอ่านเข้าใจได้ด้วยตนเอง

แล้วคุณ kittikan001 นี่เขาเป็นใครหรือครับ ทำไมถึงรู้ดีจังว่าจะไม่มีให้บริการส่วนไหนอะไรอย่างไรอีกต่อไปแล้ว ไม่ทราบว่าเขาอยู่ในวงการสนทนาที่ผมพูดคุยกับทางผู้รับผิดชอบเรื่องนี้ด้วยหรือครับ :harp:

Formfink_Reina #11 Posted 30 May 2018 - 05:16 PM

Corporal

• Member
  • 19736 battles
  • 18
  • [WTTH] WTTH
ไม่ใช่แค่ world of tanks นะคับที่โดนโละภาษาไทย World of Warships เกมส์ร่วมค่ายก็ไม่รอด ปลดภาษาไทยด้วย

B_A_D_Player_2018 #12 Posted 30 May 2018 - 09:48 PM

Corporal

• Member
  • 13

ที่ผมตั้งกระทู้ ผมยังไม่ได้คำตอบจากแอดมินเลนว่าเพราะอะไรถึงเอาภาษาไทยออกและที่คุณPorpiang_Writer อ้างถึงคุณ kittikan001

ว่าทางบริษัทจะเลิกจ้างผู้แปลภาษาในเอเซีย แอดมินบอกนั้นแค่ข่าวลือ 

สรุปเลยนะครับ คือแอดมินก็ยังไม่รู้เลยใช่มั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้นที่ให้คำตอบผมไม่ได้ และบอกให้ผมก้มหน้าเล่นต่อไปโดยที่ไม่รู้ข่าวสารอะไรเลย

ไม่เป็นไรครับเอาอย่างนั้นก็ได้ในเมื่อบริษัทไม่แคร์ลูกค้า งั้นขอเปลี่ยนคำถามใหม่ถ้าในเกมส์ยังเป็นภาษาไทย

เวลาเปิดเกมส์มันจะมีข่าวสารแจ้งด้วย คำถามคือข่าวสารนั้นยังจะเป็นภาษาไทยอยู่มั้ยครับ

teysanook #13 Posted 30 May 2018 - 10:14 PM

Major

• 2,737

View PostB_A_D_Player_2018, on 30 May 2018 - 08:48 PM, said:

ที่ผมตั้งกระทู้ ผมยังไม่ได้คำตอบจากแอดมินเลนว่าเพราะอะไรถึงเอาภาษาไทยออกและที่คุณPorpiang_Writer อ้างถึงคุณ kittikan001

ว่าทางบริษัทจะเลิกจ้างผู้แปลภาษาในเอเซีย แอดมินบอกนั้นแค่ข่าวลือ 

สรุปเลยนะครับ คือแอดมินก็ยังไม่รู้เลยใช่มั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้นที่ให้คำตอบผมไม่ได้ และบอกให้ผมก้มหน้าเล่นต่อไปโดยที่ไม่รู้ข่าวสารอะไรเลย

ไม่เป็นไรครับเอาอย่างนั้นก็ได้ในเมื่อบริษัทไม่แคร์ลูกค้า งั้นขอเปลี่ยนคำถามใหม่ถ้าในเกมส์ยังเป็นภาษาไทย

เวลาเปิดเกมส์มันจะมีข่าวสารแจ้งด้วย คำถามคือข่าวสารนั้นยังจะเป็นภาษาไทยอยู่มั้ยครับ

ในตอนนี้ทางเราบอกได้แค่ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างเท่านั้นครับ ต้องขออภัยด้วยหากทำให้คุณไม่สบายใจ มันไม่ใช่เรื่องที่ว่าทางบริษัทไม่สนใจลูกค้า หรือไม่สนใจให้บริการผู้เล่นที่ใช้ภาษาไทยอีกต่อไป ทางเราพยายามให้ข้อมูลเท่าที่จะให้กับทางผู้เล่นได้ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงใดเกิดขึ้นบ้าง เกิดขึ้นเมื่อไหร่ และไม่ว่าเหตุผลที่ยุติการให้บริการเป็นภาษาไทยจะเป็นอย่างไร มันก็ไปหักล้างหรือเปลี่ยนแปลงสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นตามแผนที่มีอยู่ในตอนนี้ได้อยู่ดี กล่าวคืออย่างไรก็ตามก็จะมีการยุติการให้บริการภาษาไทยในส่วนให้บริการต่าง ๆ ตามที่ได้ระบุไว้ในข่าวนั่นเอง

ส่วนคำถามที่คุณถามมาเพิ่มเติมนั้น ตัวเกมจะยังคงมีการให้บริการชุดภาษาท้องถิ่นที่เป็นภาษาไทยอยู่เหมือนเดิม ส่วนที่คุณถามมาเกี่ยวกับข่าวสารที่แจ้งมาเมื่อเปิดเกมนั้นนั้นหมายถึงการแจ้งข่าวที่จะเป็นรูปแบบหน้าต่างที่จะแสดงขึ้นมาเมื่อเวลาเปิดเกมใช่รึเปล่าครับ จำพวกการแจ้งว่าการอัพเดทมีเนื้อหาอะไรใหม่ มีกิจกรรมอะไรที่น่าสนใจอยู่ หรือในร้านค้าพิเศษมีอะไรให้เลือกซื้ออยู่บ้างนั้น ถ้าเป็นการแจ้งเตือนรูปแบบนั้น ผมขอไปสอบถามกับทางผู้ที่รับผิดชอบอยู่เพื่อให้ได้คำตอบที่ชัดเจนและถูกต้องก่อนนะครับ

ต้องขออภัยอีกครั้งสำหรับความไม่สะดวกครับ

teysanook #14 Posted 31 May 2018 - 08:36 PM

Major

• 2,737

View PostB_A_D_Player_2018, on 30 May 2018 - 08:48 PM, said:

ถ้าในเกมส์ยังเป็นภาษาไทย

สอบถามมาให้แล้วนะครับ

หน้าต่างส่งเสริมการขายเช่นข่าวต่าง ๆ ในตัวเกมที่ปรากฏขึ้นเวลาลงชื่อเข้าใช้จะแสดงผลเป็นภาษาอังกฤษครับ

B_A_D_Player_2018 #15 Posted 31 May 2018 - 08:51 PM

Corporal

• Member
  • 13

View Postteysanook, on 31 May 2018 - 08:36 PM, said:

สอบถามมาให้แล้วนะครับ

หน้าต่างส่งเสริมการขายเช่นข่าวต่าง ๆ ในตัวเกมที่ปรากฏขึ้นเวลาลงชื่อเข้าใช้จะแสดงผลเป็นภาษาอังกฤษครับ

ชิ 

B_A_D_Player_2018 #16 Posted 31 May 2018 - 08:55 PM

Corporal

• Member
  • 13

แต่ก็พอจะเข้าใจทุกอย่างคราวๆแล้วครับ พูดอะไรออกไปก็ทำอะไรไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ยังไงก็จะสนับสนุนเกมส์นี้ต่อไป เพราะก็แค่เล่นหลังเลิกงานไม่ได้บ้าเล่นทั้งวันอยู่แล้ว ขอบคุณแอดด้วยครับที่เข้ามาไขข้อข้องใจ

Porpiang_Writer #17 Posted 02 June 2018 - 11:12 AM

Corporal

• Member
  • 24

View Postteysanook, on 30 May 2018 - 02:41 PM, said:

อันนี้เป็นข้อมูลจากไหนครับ เป็นการคาดเดา หรือเป็นข่าวลือ

ไม่เห็นจะต้องมาสรุปอะไรให้ยุ่งยากเลยครับ ในเมื่อในตอนนี้ก็จะเป็นไปตามที่ประกาศไว้บนหน้าเว็บ ส่วนในอนาคตจะเป็นอย่างไรก็เป็นอีกเรื่อง

คนที่เขาจะแตกตื่นก็ไม่แปลกอะไร เพราะช่องทางการติดต่อทีมงานเป็นภาษาไทยที่เขาจะติดต่อได้โดยสะดวกด้วยตนเองก็จะหายไปช่องทางนึง อันนี้คือเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับว่าเกิดขึ้นจริง ไม่มีใครอยากจะกลับไปอยู่ในยุคที่จะให้ใครมาชุบมือเปิบตั้งตัวเป็นผู้มีอิทธิพลจะติดต่อทีมงานทำอะไรก็ต้องผ่านใครคนใดคนหนึ่งตลอด ไม่สามารถติดต่อกับผู้รับผิดชอบหรือผู้ที่จะจัดการปัญหาให้กับเราได้โดยตรงด้วยตนเองในภาษาที่สามารถอ่านเข้าใจได้ด้วยตนเอง

แล้วคุณ kittikan001 นี่เขาเป็นใครหรือครับ ทำไมถึงรู้ดีจังว่าจะไม่มีให้บริการส่วนไหนอะไรอย่างไรอีกต่อไปแล้ว ไม่ทราบว่าเขาอยู่ในวงการสนทนาที่ผมพูดคุยกับทางผู้รับผิดชอบเรื่องนี้ด้วยหรือครับ :harp:

ข้อมูลที่ผมบอกมา เป็นการคาดเดาครับ ส่วนคุณ kittikan001 เป็นเหมือนแอดมินกระดานสนทนา "World of Warships" คนนึงนะครับ ขออภัยที่ตอบช้านะครับ

teysanook #18 Posted 02 June 2018 - 11:28 AM

Major

• 2,737

View PostPorpiang_Writer, on 02 June 2018 - 10:12 AM, said:

ข้อมูลที่ผมบอกมา เป็นการคาดเดาครับ ส่วนคุณ kittikan001 เป็นเหมือนแอดมินกระดานสนทนา "World of Warships" คนนึงนะครับ ขออภัยที่ตอบช้านะครับ

ไม่ทราบว่ากระดานสนทนา World of Warships ที่ไหนกันครับ เพราะถ้าเป็นกระดานสนทนาทางการ ไม่มีผู้ดูแลที่ชื่อ kittikan001 แต่อย่างใดนะครับ

Porpiang_Writer #19 Posted 02 June 2018 - 11:34 AM

Corporal

• Member
  • 24

View Postteysanook, on 02 June 2018 - 11:28 AM, said:

ไม่ทราบว่ากระดานสนทนา World of Warships ที่ไหนกันครับ เพราะถ้าเป็นกระดานสนทนาทางการ ไม่มีผู้ดูแลที่ชื่อ kittikan001 แต่อย่างใดนะครับ

ผมหมายถึงผมเจอในหน้าข่าว World of Warships น่ะครับ

ที่มาครับ : https://worldofwarsh...nd-annoucement/

Edited by Porpiang_Writer, 02 June 2018 - 11:37 AM.

teysanook #20 Posted 02 June 2018 - 12:23 PM

Major

• 2,737

View PostPorpiang_Writer, on 02 June 2018 - 10:34 AM, said:

ผมหมายถึงผมเจอในหน้าข่าว World of Warships น่ะครับ

ที่มาครับ : https://worldofwarsh...nd-annoucement/

สรุปคือคุณไปเชื่อข้อมูลจากใครก็ไม่รู้ แถมยังไปทึกทักเอาเองว่าเขาเป็นแอดมินหรือเป็นบุคคลภายในอะไรแบบนี้ นี่ขนาดยังไม่โดนกล่อมหรือตั้งใจหลอกนะครับ รบกวนมีวิจารณญาณเวลาอ่านข้อมูลสักหน่อยนะครับ และขอแนะนำว่ามีอะไรสงสัยให้มาสอบถามในกระดานสนทนาทางการมากกว่าจะไปฟังจากใครก็ไม่รู้น่ะครับ เพราะหลาย ๆ อย่างมันเป็นประโยชน์ของตัวผู้เล่นเองที่จะเลือกรับข้อมูลที่ไม่ได้เป็นการคาดเดา :)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users