Jump to content

ทางค่ายเลิกปรับปรุงภาษาไทยในเกมแล้ว ?

• Please log in to reply
11 replies to this topic

_Priesdelly_ #1 Posted 28 May 2019 - 10:41 PM

Private

• Member
  • 4214 battles
  • 6
  • [EOB] EOB

เจอภาษาไทยในตัวเกม ที่ไม่แสดงผล หรือแสดงผลไม่ครบมาสักพักใหญ่ๆ แล้ว

จึงสงสัยว่าทางค่ายเลิกปรับปรุงภาษาไทยแล้วใช่ไหมอ่ะครับ ?

เพราะที่อ่านข่าวเจอแต่จะไม่มีหน้าข่าวภาษาไทย

ใครพอทราบไหมอ่ะครับ ผมจะได้เลิกใช้ตัวเกมภาษาไทยเปลี่ยนไปใช้ภาษาอังกฤษเลย

Attached Files

• Attached File   2019-05-28 21_39_29-Window (2).png   866.58K

Click for more detail.

teysanook #2 Posted 29 May 2019 - 03:25 PM

Major

• Senior Moderator
  • 32038 battles
  • 3,153
  • [T1RKX] T1RKX

สำหรับปัญหาภาษาไทยบนปุ่มต่าง ๆ ภายในตัวเกมที่ไม่แสดงผลนั้น มักจะเป็นปัญหามาจากขั้นตอนการติดตั้งไฟล์ภาษาสำหรับท้องถิ่นที่ไม่สมบูรณ์ หรือสคริปต์ของตัวเกมที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องของคุณมีปัญหานะครับ ดังที่จะเห็นได้จากภาพคือสำหรับตัวเกมของผมที่เพิ่งติดตั้งภาษาไทยไปจะแสดงผลได้ตามปกติ

ส่วนในตัวระบบเกม ปุ่มเกม ข้อมูลของตัวเกมจะยังมีการปรับปรุงแก้ไขภาษาไทยอยู่ตามวงรอบของการแก้ไขข้อมูลครับ จะช้าจะเร็วขึ้นอยู่กับความรุนแรงและความเร่งด่วนของปัญหานั้น ๆ

สำหรับหน้าข่าวภาษาไทยนั้นทางเราได้ยุติให้บริการไปชั่วคราวครับ ส่วนจะกลับมาให้บริการอีกครั้งเมื่อไหร่นั้น หากทางเรามีความคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

สรุปแล้วในตอนนี้จะมีการแปลข่าวเป็นภาษาไทยที่หยุดให้บริการเป็นการชั่วคราวครับ จึงขอแนะนำให้ทำการตั้งค่าหน้าเว็บไซต์เป็นภาษาอังกฤษจะทำให้ได้รับข้อมูลข่าวสารได้ครบถ้วนกว่า ส่วนการบริการลูกค้าเป็นภาษาไทยสำหรับศูนย์บริการลูกค้านั้นยังมีให้บริการอยู่ นอกจากนี้ทางเรายังได้ขยายขอบเขตการให้บริการลูกค้าเป็นภาษาไทยผ่านทาง Discord เพิ่มอีกหนึ่งช่องทาง ซึ่งภาษาไทยเป็นภาษาแรกที่ทางเราให้บริการด้านนี้ผ่านทาง Discord สำหรับเซิร์ฟเวอร์เอเชียและตอนนี้ยังมีเพียงภาษาเดียวเท่านั้น (ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ฝ่ายบริการผู้เล่นด้วยภาษาไทยบนช่องทาง Discord) ส่วนภาษาไทยในตัวเกมไม่ว่าจะเป็นปุ่มเกม คำอธิบาย หรือข้อความในตัวเกม หากพบข้อผิดพลาดก็สามารถแจ้งให้ทางเราได้ทราบได้ตลอดเวลาเลยครับ ทางเราจะรวบรวมส่งต่อให้ทีมงานที่เกี่ยวข้องต่อไป (ไม่ว่าจะเคยแจ้งไปแล้วแล้วยังไม่มีการแก้ไข หรือพบว่ามีข้อผิดพลาดใหม่เกิดขึ้นมาหลังการอัพเดท ทางเราจะพยายามหาขอบเขตเวลาที่จะมีการแก้ไขให้ชัดเจนและแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ)

ประสบปัญหาเกี่ยวกับตัวเกม หรือต้องการติดต่อกับทางทีมงานอย่างนั้นหรือ ภาษาไทยก็มีให้บริการนะ เข้าไปดูได้ที่ ช่องทางติดต่อทีมงานเมื่อพบปัญหาผ่านทางศูนย์บริการลูกค้าและ Discord ทางการ

หากมีปัญหาการเชื่อมต่อ ไม่ว่าจะถูกตัดออกจากเซิร์ฟเวอร์ แล็ก หรือกระตุก ขอให้ดูที่ ประสบปัญหาการเชื่อมต่ออยู่หรือ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

กำหนดเวลาปิดดูแลบำรุงประจำสัปดาห์ของ World of Tanks ภูมิภาคเอเชีย ดูได้ที่ กำหนดเวลาการปิดบำรุงดูแลเซิร์ฟเวอร์ประจำสัปดาห์

เข้าร่วมพูดคุยกับทีมงานหรือผู้เล่นไทยได้ที่ Discord ทางการของ World of Tanks APAC ช่อง 'ภาษาไทย' หรือได้ที่่ช่องสนทนาภายในตัวเกม WoTTH

หากพบการกระทำผิดกฎเกม อย่าลังเลที่จะส่งแจ้งมาได้ทางข้อความส่วนตัว (Private Message)

ทีมงานผู้ดูแลกระดานสนทนาภาษาไทย

teysanook - Senior moderator

_Shimada_Arisu_ - Moderator

Causider - Moderator

Yoriya - Moderator

อย่าลังเลที่จะติดต่อพวกเขาหากคุณกำลังประสบกับปัญหา หรือต้องการความช่วยเหลือในด้านใดก็ตาม :honoring:

_Priesdelly_ #3 Posted 30 May 2019 - 02:03 AM

Private

• Member
  • 6
  • [EOB] EOB

สงสัยได้ Repair ตัวเกม

โอเคครับผม คำตอบชัดเจนดี

ขอบคุณครับ 

_Priesdelly_ #4 Posted 16 July 2019 - 10:23 AM

Private

• Member
  • 6
  • [EOB] EOB

Update ผู้ดูแลนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น Mod ตอนนี้ไม่น่าจะใช่ ลบเกมลงใหม่แล้วก็ยังไม่หาย

ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียว ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ใน Group เป็นหลายคนเหมือนกัน

สงสัยต้องวานผู้ดูแลช่วยแจ้งให้หน่อยละกันนะครับ (หรือถ้ามีวิธีการแก้แบบไหน แจ้งได้เลยนะครับ)

ปล. แนบรูปไม่ได้ ผมแนบเป็นลิ้งค์ให้ละกันนะครับ

teysanook #5 Posted 16 July 2019 - 12:32 PM

Major

• 3,153

View Post_Priesdelly_, on 16 July 2019 - 09:23 AM, said:

Update ผู้ดูแลนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น Mod ตอนนี้ไม่น่าจะใช่ ลบเกมลงใหม่แล้วก็ยังไม่หาย

ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียว ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ใน Group เป็นหลายคนเหมือนกัน

สงสัยต้องวานผู้ดูแลช่วยแจ้งให้หน่อยละกันนะครับ (หรือถ้ามีวิธีการแก้แบบไหน แจ้งได้เลยนะครับ)

ปล. แนบรูปไม่ได้ ผมแนบเป็นลิ้งค์ให้ละกันนะครับ

ที่หลาย ๆ คนเป็นก็คือเขาไม่แก้ไขน่ะครับ ซึ่งที่จริงแล้วผมก็ค่อนข้างงงว่าทำไมเขาถึงไม่แก้ไขกัน

วิธีแก้ไขจะมีอยู่คือ

1. ใช้งาน WGCheck ทำการตรวจสอบไฟล์เกมและข้อผิดพลาดเพื่อให้ตัวโปรแกรมทำการซ่อมแซมให้ ซึ่งตรงนี้ตัวโปรแกรมจะตรวจสอบละเอียดกว่าการใช้การตรวจสอบจาก Wargaming.net Game Center
  2. ทำการสับเปลี่ยนภาษาที่ใช้งานอยู่จากภาษาไทยเป็นภาษาอื่น เข้าตัวเกม ปิดตัวเกม และเปลี่ยนกลับไปเป็นภาษาไทย (ก่อนทำการสับเปลี่ยนภาษา ขอแนะนำให้เข้าไปในโฟลเดอร์เกม สำรองไฟล์ที่มีอยูใ่นโฟลเดอร์ 'Updates' ไปอยู่ในตำแหน่งอื่น แล้วทำการลบโฟลเดอร์และไฟล์จากโฟลเดอร์ 'Update' ออกให้หมดก่อน)

หากวิธีดังกล่าวแก้ไขไม่ได้ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ หากจำเป็นผมอาจจะยื่นให้ทางสำนักงานพิจารณาถึงการบังคับติดตั้งชุดภาษาของผู้เล่นที่ใช้งานตัวเกมภาษาไทยใหม่ทั้งหมดอีกที

ทั้งนี้ตัวเกมที่ทำงานตามปกติก็แสดงผลข้อความของปุ่ม "ดูในโรงรถ" ที่จะอยู่บนหน้าแจ้งการซื้อยานพาหนะสำเร็จอยู่ตามปกตินะครับ

ประสบปัญหาเกี่ยวกับตัวเกม หรือต้องการติดต่อกับทางทีมงานอย่างนั้นหรือ ภาษาไทยก็มีให้บริการนะ เข้าไปดูได้ที่ ช่องทางติดต่อทีมงานเมื่อพบปัญหาผ่านทางศูนย์บริการลูกค้าและ Discord ทางการ

หากมีปัญหาการเชื่อมต่อ ไม่ว่าจะถูกตัดออกจากเซิร์ฟเวอร์ แล็ก หรือกระตุก ขอให้ดูที่ ประสบปัญหาการเชื่อมต่ออยู่หรือ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

กำหนดเวลาปิดดูแลบำรุงประจำสัปดาห์ของ World of Tanks ภูมิภาคเอเชีย ดูได้ที่ กำหนดเวลาการปิดบำรุงดูแลเซิร์ฟเวอร์ประจำสัปดาห์

เข้าร่วมพูดคุยกับทีมงานหรือผู้เล่นไทยได้ที่ Discord ทางการของ World of Tanks APAC ช่อง 'ภาษาไทย' หรือได้ที่่ช่องสนทนาภายในตัวเกม WoTTH

หากพบการกระทำผิดกฎเกม อย่าลังเลที่จะส่งแจ้งมาได้ทางข้อความส่วนตัว (Private Message)

ทีมงานผู้ดูแลกระดานสนทนาภาษาไทย

อย่าลังเลที่จะติดต่อพวกเขาหากคุณกำลังประสบกับปัญหา หรือต้องการความช่วยเหลือในด้านใดก็ตาม :honoring:

_Priesdelly_ #6 Posted 16 July 2019 - 08:07 PM

Private

• Member
  • 6
  • [EOB] EOB

จากที่ได้ลองทำมานะครับ มีดังนี้นะครับ

1. ทำการลบ folder res_mod, mods, update ในโฟเดอเกม

2. ลบไฟล์ที่ %appdata%/wargaming.net/ ทั้งหมดออก แล้ว Login ใหม่

3. ทำการ Check + Repair ผ่าน  WCG Game Center 

4. โดยผมได้เปลี่ยนภาษาเป็นอินโด สามารถเห็นปุ่มซื้อลายพลางครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_37_16-WoT-Client.png

5. ต่อมาปิดเกมแล้วเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ สามารถเห็นปุ่มซื้อลายพลางครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_38_44-WoT-Client.png

6. ต่อมาปิดเกมแล้วเปลี่ยนเป็นภาษาไทย ไม่เห็นปุ่มซื้อลายพลางนะครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_40_27-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-WoT.png

7. ต่อมาผมเปิดโปรแกรม WGCheck ทำการ Check แล้วได้แต่ Report กลับมา ไม่มีปุ่มให้ Repair อ่ะครับ 

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_57_55-WGCheck-3.4.9.2.png

8.ส่วนไฟล์ Report ผมอัพไว้ให้ตามลิ้งนะครับ

https://www.priesdelly.com/downloads/WoT_report.wgc

ตัวเกมยังไม่ยอมแสดงผลภาษาไทยในบางปุ่มเหมือนเดิมอ่ะครับ 

หากมีวิธีการไหนให้ผมทดสอบหรือปรับแก้เพิ่มเติมสามารถแจ้งผมได้เลยนะครับ 

ขอบคุณครับ

teysanook #7 Posted 16 July 2019 - 08:38 PM

Major

• 3,153

View Post_Priesdelly_, on 16 July 2019 - 07:07 PM, said:

จากที่ได้ลองทำมานะครับ มีดังนี้นะครับ

1. ทำการลบ folder res_mod, mods, update ในโฟเดอเกม

2. ลบไฟล์ที่ %appdata%/wargaming.net/ ทั้งหมดออก แล้ว Login ใหม่

3. ทำการ Check + Repair ผ่าน  WCG Game Center 

4. โดยผมได้เปลี่ยนภาษาเป็นอินโด สามารถเห็นปุ่มซื้อลายพลางครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_37_16-WoT-Client.png

5. ต่อมาปิดเกมแล้วเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ สามารถเห็นปุ่มซื้อลายพลางครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_38_44-WoT-Client.png

6. ต่อมาปิดเกมแล้วเปลี่ยนเป็นภาษาไทย ไม่เห็นปุ่มซื้อลายพลางนะครับ (มีการดาวโหลดไฟล์ภาษามาใหม่)

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_40_27-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-WoT.png

7. ต่อมาผมเปิดโปรแกรม WGCheck ทำการ Check แล้วได้แต่ Report กลับมา ไม่มีปุ่มให้ Repair อ่ะครับ 

https://www.priesdelly.com/wp-content/uploads/2019/07/2019-07-16-18_57_55-WGCheck-3.4.9.2.png

8.ส่วนไฟล์ Report ผมอัพไว้ให้ตามลิ้งนะครับ

https://www.priesdelly.com/downloads/WoT_report.wgc

ตัวเกมยังไม่ยอมแสดงผลภาษาไทยในบางปุ่มเหมือนเดิมอ่ะครับ 

หากมีวิธีการไหนให้ผมทดสอบหรือปรับแก้เพิ่มเติมสามารถแจ้งผมได้เลยนะครับ 

ขอบคุณครับ

ได้ทำการส่งคำร้องติดต่อศูนย์บริการลูกค้าไปรึยังครับ ถ้ายังแนะนำให้ส่งไปก่อนด้วยครับ แล้วส่งหมายเลขคำร้องมาให้ผม

เบื้องต้นรบกวนเข้าไปที่โฟลเดอร์ย่อยภายในโฟลเดอร์เกม \res\gui\flash

แล้วอัพโหลดไฟล์ fontconfig.xml ของตอนที่ปรับให้ตัวเกมเป็นตัวเกมภาษาไทยอยู่ทีครับ

teysanook #8 Posted 16 July 2019 - 09:20 PM

Major

• 3,153

แล้วก็ใน res\text\lc_messages

ไฟล์ vehicle_customization.mo และ vehicle_customization_cn.mo ด้วยครับ

_Priesdelly_ #9 Posted 17 July 2019 - 01:38 AM

Private

• Member
  • 6
  • [EOB] EOB

หมายเลขคำร้อง 11906646 นะครับ

ผมได้แนบไฟล์ไปให้ในคำร้องละนะครับหรือสามารถโหลดได้จากลิ้งค์นี้นะครับ 

https://www.priesdelly.com/downloads/wot_res_file.zip

teysanook #10 Posted 17 July 2019 - 12:46 PM

Major

• 3,153

View Post_Priesdelly_, on 17 July 2019 - 12:38 AM, said:

หมายเลขคำร้อง 11906646 นะครับ

ผมได้แนบไฟล์ไปให้ในคำร้องละนะครับหรือสามารถโหลดได้จากลิ้งค์นี้นะครับ 

https://www.priesdelly.com/downloads/wot_res_file.zip

ส่งติดตามเรื่องให้แล้วนะครับ

เบื้องต้นจากเท่าที่ดูตัว configuration เกี่ยวกับฟอนต์ไม่ได้มีปัญหา รวมไปถึงตัวข้อมูลข้อความที่ตัวเกมจะดึงไปใช้นั้นก็ไม่ได้มีปัญหาเช่นกัน

ดังนั้นคงต้องรอฝ่ายเทคนิคตรวจสอบดูให้นะครับจากไฟล์ WGCheck ว่ามีปัญหาที่จุดไหน

_Priesdelly_ #11 Posted 17 July 2019 - 11:30 PM

Private

• Member
  • 6
  • [EOB] EOB

View Postteysanook, on 17 July 2019 - 11:46 AM, said:

ส่งติดตามเรื่องให้แล้วนะครับ

เบื้องต้นจากเท่าที่ดูตัว configuration เกี่ยวกับฟอนต์ไม่ได้มีปัญหา รวมไปถึงตัวข้อมูลข้อความที่ตัวเกมจะดึงไปใช้นั้นก็ไม่ได้มีปัญหาเช่นกัน

ดังนั้นคงต้องรอฝ่ายเทคนิคตรวจสอบดูให้นะครับจากไฟล์ WGCheck ว่ามีปัญหาที่จุดไหน

ขอบคุณครับ

teysanook #12 Posted 18 July 2019 - 11:24 AM

Major

• 3,153

View Post_Priesdelly_, on 17 July 2019 - 10:30 PM, said:

ขอบคุณครับ

หากเจอใครหรือเป็นเพื่อนที่มีปัญหาเดียวกันนี้ รบกวนชี้ทางให้เขาส่งคำร้องและวางหมายเลขคำร้องไว้ในกระทู้นี้นะครับ เพื่อที่ทีมงานจะได้มีข้อมูลไปวิเคราะห์หาปัญหาจากสาเหตุที่อาจจะมีร่วมกัน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users