Jump to content

ทางค่ายเลิกปรับปรุงภาษาไทยในเกมแล้ว ?

• Please log in to reply
4 replies to this topic

_Priesdelly_ #1 Posted 28 May 2019 - 10:41 PM

Private

• Member
  • 2822 battles
  • 3
  • [EOB] EOB

เจอภาษาไทยในตัวเกม ที่ไม่แสดงผล หรือแสดงผลไม่ครบมาสักพักใหญ่ๆ แล้ว

จึงสงสัยว่าทางค่ายเลิกปรับปรุงภาษาไทยแล้วใช่ไหมอ่ะครับ ?

เพราะที่อ่านข่าวเจอแต่จะไม่มีหน้าข่าวภาษาไทย

ใครพอทราบไหมอ่ะครับ ผมจะได้เลิกใช้ตัวเกมภาษาไทยเปลี่ยนไปใช้ภาษาอังกฤษเลย

Attached Files

• Attached File   2019-05-28 21_39_29-Window (2).png   866.58K

teysanook #2 Posted 29 May 2019 - 03:25 PM

Major

• Senior Moderator
  • 31774 battles
  • 2,982
  • [T1RKX] T1RKX

สำหรับปัญหาภาษาไทยบนปุ่มต่าง ๆ ภายในตัวเกมที่ไม่แสดงผลนั้น มักจะเป็นปัญหามาจากขั้นตอนการติดตั้งไฟล์ภาษาสำหรับท้องถิ่นที่ไม่สมบูรณ์ หรือสคริปต์ของตัวเกมที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องของคุณมีปัญหานะครับ ดังที่จะเห็นได้จากภาพคือสำหรับตัวเกมของผมที่เพิ่งติดตั้งภาษาไทยไปจะแสดงผลได้ตามปกติ

ส่วนในตัวระบบเกม ปุ่มเกม ข้อมูลของตัวเกมจะยังมีการปรับปรุงแก้ไขภาษาไทยอยู่ตามวงรอบของการแก้ไขข้อมูลครับ จะช้าจะเร็วขึ้นอยู่กับความรุนแรงและความเร่งด่วนของปัญหานั้น ๆ

สำหรับหน้าข่าวภาษาไทยนั้นทางเราได้ยุติให้บริการไปชั่วคราวครับ ส่วนจะกลับมาให้บริการอีกครั้งเมื่อไหร่นั้น หากทางเรามีความคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

สรุปแล้วในตอนนี้จะมีการแปลข่าวเป็นภาษาไทยที่หยุดให้บริการเป็นการชั่วคราวครับ จึงขอแนะนำให้ทำการตั้งค่าหน้าเว็บไซต์เป็นภาษาอังกฤษจะทำให้ได้รับข้อมูลข่าวสารได้ครบถ้วนกว่า ส่วนการบริการลูกค้าเป็นภาษาไทยสำหรับศูนย์บริการลูกค้านั้นยังมีให้บริการอยู่ นอกจากนี้ทางเรายังได้ขยายขอบเขตการให้บริการลูกค้าเป็นภาษาไทยผ่านทาง Discord เพิ่มอีกหนึ่งช่องทาง ซึ่งภาษาไทยเป็นภาษาแรกที่ทางเราให้บริการด้านนี้ผ่านทาง Discord สำหรับเซิร์ฟเวอร์เอเชียและตอนนี้ยังมีเพียงภาษาเดียวเท่านั้น (ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ฝ่ายบริการผู้เล่นด้วยภาษาไทยบนช่องทาง Discord) ส่วนภาษาไทยในตัวเกมไม่ว่าจะเป็นปุ่มเกม คำอธิบาย หรือข้อความในตัวเกม หากพบข้อผิดพลาดก็สามารถแจ้งให้ทางเราได้ทราบได้ตลอดเวลาเลยครับ ทางเราจะรวบรวมส่งต่อให้ทีมงานที่เกี่ยวข้องต่อไป (ไม่ว่าจะเคยแจ้งไปแล้วแล้วยังไม่มีการแก้ไข หรือพบว่ามีข้อผิดพลาดใหม่เกิดขึ้นมาหลังการอัพเดท ทางเราจะพยายามหาขอบเขตเวลาที่จะมีการแก้ไขให้ชัดเจนและแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ)

ในกรณีที่คุณมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานตัวเกม ขอให้เข้าไปที่ หากเปิดใช้งานเกมไม่ได้ ตัวเกมมีปัญหาปิดตัวลงหรือปัญหาอื่น ๆ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

หากเป็นปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ ขอให้เข้าไปที่ ประสบปัญหาการเชื่อมต่ออยู่หรือ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

ขอเชิญทุกท่านเข้าร่วม Discord ทางการของ World of Tanks Asia ดูรายละเอียดได้ที่ ขอเชิญทุกท่านพบกับช่องสนทนาทางการของ World of Tanks Asia ผ่านโปรแกรม Discord!

หากต้องการติดต่อทีมงานผู้ดูแลกฎเกม แจ้งผู้กระทำผิดกฎ ปรึกษาปัญหาทางเทคนิค หรือปัญหาเกี่ยวกับเกม สามารถทำได้ผ่านระบบคำร้อง ดูคำแนะนำได้ที่ วิธีการส่งคำร้องเพื่อแจ้งปัญหาหรือติดต่อทีมงานและผู้ดูแลเกม

_Priesdelly_ #3 Posted 30 May 2019 - 02:03 AM

Private

• Member
  • 3
  • [EOB] EOB

สงสัยได้ Repair ตัวเกม

โอเคครับผม คำตอบชัดเจนดี

ขอบคุณครับ 

_Priesdelly_ #4 Posted Today, 10:23 AM

Private

• Member
  • 3
  • [EOB] EOB

Update ผู้ดูแลนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น Mod ตอนนี้ไม่น่าจะใช่ ลบเกมลงใหม่แล้วก็ยังไม่หาย

ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียว ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ใน Group เป็นหลายคนเหมือนกัน

สงสัยต้องวานผู้ดูแลช่วยแจ้งให้หน่อยละกันนะครับ (หรือถ้ามีวิธีการแก้แบบไหน แจ้งได้เลยนะครับ)

ปล. แนบรูปไม่ได้ ผมแนบเป็นลิ้งค์ให้ละกันนะครับ

teysanook #5 Posted Today, 12:32 PM

Major

• Senior Moderator
  • 31774 battles
  • 2,982
  • [T1RKX] T1RKX

View Post_Priesdelly_, on 16 July 2019 - 09:23 AM, said:

Update ผู้ดูแลนะครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น Mod ตอนนี้ไม่น่าจะใช่ ลบเกมลงใหม่แล้วก็ยังไม่หาย

ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียว ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ใน Group เป็นหลายคนเหมือนกัน

สงสัยต้องวานผู้ดูแลช่วยแจ้งให้หน่อยละกันนะครับ (หรือถ้ามีวิธีการแก้แบบไหน แจ้งได้เลยนะครับ)

ปล. แนบรูปไม่ได้ ผมแนบเป็นลิ้งค์ให้ละกันนะครับ

ที่หลาย ๆ คนเป็นก็คือเขาไม่แก้ไขน่ะครับ ซึ่งที่จริงแล้วผมก็ค่อนข้างงงว่าทำไมเขาถึงไม่แก้ไขกัน

วิธีแก้ไขจะมีอยู่คือ

1. ใช้งาน WGCheck ทำการตรวจสอบไฟล์เกมและข้อผิดพลาดเพื่อให้ตัวโปรแกรมทำการซ่อมแซมให้ ซึ่งตรงนี้ตัวโปรแกรมจะตรวจสอบละเอียดกว่าการใช้การตรวจสอบจาก Wargaming.net Game Center
  2. ทำการสับเปลี่ยนภาษาที่ใช้งานอยู่จากภาษาไทยเป็นภาษาอื่น เข้าตัวเกม ปิดตัวเกม และเปลี่ยนกลับไปเป็นภาษาไทย (ก่อนทำการสับเปลี่ยนภาษา ขอแนะนำให้เข้าไปในโฟลเดอร์เกม สำรองไฟล์ที่มีอยูใ่นโฟลเดอร์ 'Updates' ไปอยู่ในตำแหน่งอื่น แล้วทำการลบโฟลเดอร์และไฟล์จากโฟลเดอร์ 'Update' ออกให้หมดก่อน)

หากวิธีดังกล่าวแก้ไขไม่ได้ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ หากจำเป็นผมอาจจะยื่นให้ทางสำนักงานพิจารณาถึงการบังคับติดตั้งชุดภาษาของผู้เล่นที่ใช้งานตัวเกมภาษาไทยใหม่ทั้งหมดอีกที

ทั้งนี้ตัวเกมที่ทำงานตามปกติก็แสดงผลข้อความของปุ่ม "ดูในโรงรถ" ที่จะอยู่บนหน้าแจ้งการซื้อยานพาหนะสำเร็จอยู่ตามปกตินะครับ

ในกรณีที่คุณมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานตัวเกม ขอให้เข้าไปที่ หากเปิดใช้งานเกมไม่ได้ ตัวเกมมีปัญหาปิดตัวลงหรือปัญหาอื่น ๆ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

หากเป็นปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ ขอให้เข้าไปที่ ประสบปัญหาการเชื่อมต่ออยู่หรือ มาอ่านกระทู้นี้ก่อน

ขอเชิญทุกท่านเข้าร่วม Discord ทางการของ World of Tanks Asia ดูรายละเอียดได้ที่ ขอเชิญทุกท่านพบกับช่องสนทนาทางการของ World of Tanks Asia ผ่านโปรแกรม Discord!

หากต้องการติดต่อทีมงานผู้ดูแลกฎเกม แจ้งผู้กระทำผิดกฎ ปรึกษาปัญหาทางเทคนิค หรือปัญหาเกี่ยวกับเกม สามารถทำได้ผ่านระบบคำร้อง ดูคำแนะนำได้ที่ วิธีการส่งคำร้องเพื่อแจ้งปัญหาหรือติดต่อทีมงานและผู้ดูแลเกม

2 user(s) are reading this topic

1 members, 1 guests, 0 anonymous users

teysanook